Paano ka makakagawa ng plano para sa panitikan. Paano magbalangkas ng isang kuwento. Mga tip at rekomendasyon, sunud-sunod na paglalarawan, halimbawa. Pagbalangkas ng isang Kuwento

Ang pagbabasa ng pampanitikan ay isang sakit. Ang aklat-aralin ay hindi masama, at mahusay na pinagsama-sama. Ngunit sa sandaling isipin ko kung ano ang kailangan mong malaman para sa sertipikasyon, ito ay nagiging masama. At mayroong dalawang pagpipilian: ang una ay dumura sa grado at mag-aral para sa iyong sariling kasiyahan, ang pangalawa ay kabisaduhin pa rin ang mga pangalan at patronymics, sulat ng mga teksto sa mga seksyon at iba pang "tinsel" na hindi masyadong kailangan sa edad na ito, sa likod nito ay hindi nakikita ang tunay na panitikan. Samantala, kinuha ko at pinag-aralan ang teksto ng pagpaplano para sa literary reading ng guro mababang Paaralan at gumawa ng maikling tala.

Teksbuk L.F. Klimanova

Mga Layunin sa pag-aaral:

  • matatas na nagpapahayag ng pagbasa nang malakas, tahimik na kasanayan sa pagbasa;
  • kakayahang magtrabaho sa iba't ibang uri ng impormasyon;
  • aktibong mga kasanayan sa pakikinig;
  • pagbuo ng isang moral at aesthetic na saloobin sa mga tao at sa mundo, interes sa pagbabasa;
  • ang kakayahang malayang pumili ng mga librong babasahin;
  • pagbuo ng mapanlikhang pag-iisip at patula na pandinig;
  • pagpapalawak ng abot-tanaw ng isang tao at ang kakayahang ipahayag ang kanyang mga saloobin sa isang magkakaugnay na paraan.
  • matukoy ang pagkakaiba sa pagitan ng mga teksto: mga paglalarawan, pangangatwiran, mga salaysay;
  • maiugnay ang pamagat sa nilalaman ng teksto, matukoy ang tema ng akda, ang pangunahing ideya nito at karagdagang impormasyon;
  • magagawang pamagat ang teksto, gumuhit ng isang balangkas ng teksto;
  • alamin: ano ang engkanto, kwento, bugtong, salawikain, kasabihan, tula, biro, tula, paghahambing, personipikasyon, epithet, metapora, ritmo, musikalidad ng pananalita;
  • makilala ang mga tekstong pampanitikan mula sa mga pang-agham at pang-edukasyon;
  • makapagkwento muli nang pili, maikli (pangunahing ideya) at ganap (gamit ang mga panipi);
  • basahin ayon sa tungkulin, sumulat ng buod at isang sanaysay.

Sa paaralan, 136 na oras ang inilalaan para sa literary reading sa grade 3, ibig sabihin, 4 na oras sa isang linggo. Sa bahay, malamang na mag-aral pa tayo.

Ngunit ito ay kawili-wili - mga layunin na itinakda ng mga guro para sa kanilang sarili mga pangunahing klase, o sa halip, ang Ministri ng Edukasyon at Agham ng Russia. Ano ang dapat matutunan ng mga bata sa mga aralin sa panitikan? nagbabasa? Lumalabas, marami. At ang "maraming" na ito ay bahagyang hindi inaasahan para sa akin. Maghusga para sa iyong sarili:

  • upang lumikha ng isang pakiramdam ng pagmamalaki sa isang Inang Bayan at ang mga mamamayang Ruso;
  • isulong ang pagbuo ng oryentasyon tungo sa makatao at demokratikong pagpapahalaga;
  • upang bumuo ng isang holistic na pagtingin sa mundo sa pagkakaisa at pagkakaiba-iba ng mga kultura at relihiyon;
  • edukasyon ng masining na panlasa batay sa pagsasaulo ng mga gawa ng sining. panitikan;
  • pagbuo ng etika, mabuting kalooban, pag-unawa, empatiya, pagpaparaya;
  • paunang adaptasyon sa paaralan (sa ika-3 baitang lamang!);
  • pagbuo panlipunang tungkulin mag-aaral, kamalayan sa kahulugan ng pag-aaral, pamantayang moral ng komunikasyon;
  • pakikipagtulungan sa mga kapantay at matatanda, ang kasanayan sa pag-iwas sa mga salungatan batay sa mga akdang binasa;
  • pagganyak para sa pagkamalikhain, saloobin patungo sa malusog na imahe buhay.

Mga kasanayan sa meta-subject:

  • magtakda ng isang layunin at maghanap ng mga paraan upang makamit ito;
  • pagpaplano, pagsubaybay at pagsusuri ng mga aktibidad na pang-edukasyon;
  • ang kakayahang kumilos nang maayos sa mga sitwasyon ng kabiguan at kabiguan;
  • ang kakayahang maghanap ng impormasyon sa mga sangguniang aklat, diksyunaryo, encyclopedia at iba pang mapagkukunan ng impormasyon;
  • ang kakayahang magsuri, maghambing, mag-generalize, mag-uri-uriin, magtatag ng mga ugnayang sanhi-at-bunga, at dahilan;
  • ang kakayahang makinig sa iyong kausap, tanggapin ang kanyang pananaw at ipagtanggol ang iyong sarili;
  • ipamahagi ang mga tungkulin sa magkasanib na aktibidad;
  • lutasin ang mga salungatan.

Plano ng pag-aaral alinsunod sa nilalaman ng aklat-aralin

Mga unang aklat - 5 oras

  • Magkaroon ng ideya ng mga unang nakalimbag na aklat.
  • Alamin kung ano ang hitsura ng mga aklat Sinaunang Rus', ang pangalan ng pioneer printer, kung saan inilimbag ang unang aklat.
    • B. Gorbachevsky. Unang printer na si Ivan Fedorov.
    • Ang unang "ABC". Mga Tagubilin sa Bibliya.

Ang buhay ay ibinibigay para sa mabubuting gawa - 19 na oras

  • Mga pangunahing konsepto ng seksyon: pagkilos, katapatan, katapatan sa salita.
  • Ipaliwanag ang kahulugan ng mga sinaunang salawikain. SA AT. Si Dahl ay isang kolektor ng mga salawikain.
  • Kawikaan iba't ibang bansa tungkol sa isang tao at sa kanyang mga gawa.
  • Mga Kawikaan at kasabihan ng mga taong Ruso.
  • Maipaliwanag ang mga kasabihan ng matatalinong tao at maiugnay ang mga ito sa makabagong panahon.
  • Matukoy ang tema at pamagat ng isang eksibisyon ng libro. Pangkatin ang mga aklat ayon sa mga subtopic. Ipakita at bigyang-katwiran ang iyong napiling aklat.
  • Makapagbasa ng maikling teksto nang tahimik at pagkatapos ay muling isalaysay ang mga nilalaman nito. Magbasa nang malakas, may kamalayan, nang tama sa bilis ng pagbasa na hindi bababa sa 70 salita kada minuto.
  • Malayang pumili ng mga yugto at sitwasyon mula sa gawain upang sagutin ang mga tanong at gawain sa aklat-aralin.
  • Alamin ang mga kahulugan ng mga termino " kwentong nakakatawa", "detalyadong muling pagsasalaysay", "pumipiling muling pagsasalaysay".
  • Makapagtatag ng isang sulat sa pagitan ng may-akda at ang pamagat ng akda.
  • Magsulat ng isang pagsusuri ng isang akdang iyong nabasa, hatiin ang mga salawikain sa mga pangkat ayon sa kanilang kahulugan.
  • Magbigay ng isang aesthetic at moral na pagtatasa ng mga aksyon ng mga bayani ng trabaho, talakayin ang mga pagtatasa na ito.
  • Alamin ang kahulugan ng terminong “parabula.”
    • N. Nosov. "Mga pipino" Ang kahulugan ng aksyon. Mga katangian ng bayani.
    • M. Zoshchenko. "Huwag magsinungaling". Ang kahulugan ng aksyon. Mga katangian ng mga bayani. Muling pagsasalaysay.
    • L. Kaminsky. "Komposisyon".
    • M. Zoshchenko. "Tatlumpung taon mula ngayon." Ang gawa ng isang bayani.
    • N. Nosov. "Mahirap na pagsubok".
    • Parabula.
    • V. Dragunsky. "Saan ito nakita, saan ito narinig?" pagtatanghal ng dula.

Isang fairy tale - 14 na oras

  • Mga pangunahing konsepto ng seksyon: mga kwentong bayan, kasabihan, mga bagay sa engkanto. Mga uri ng fairy tale.
  • Ma-classify ang mga fairy tale sa isa sa mga sumusunod na uri: fairy tale tungkol sa mga hayop, pang-araw-araw na fairy tale, fairy tale.
  • Magagawang ipaliwanag ang mga pangunahing konsepto.
  • Mga fairy tale. Maging matukoy mga natatanging katangian fairy tale. Alamin ang istruktura ng isang fairy tale. Makakahanap ng mga mahiwagang kaganapan, bagay, bayani, himala, fairy-tale formula ng simula at wakas.
  • Masasabing muli ng maikli ang nilalaman mula sa pananaw ng isa sa mga karakter. Tukuyin kung ano ang magic ng isang fairy tale.
  • Ilarawan ang mga tauhan sa fairy tale at suportahan ang iyong sagot gamit ang mga halimbawa mula sa teksto.
  • Alamin ang tungkol sa mga fairy tale illustrator.
    • Russian fairy tale. "Ivan Tsarevich at ang Gray Wolf". Pagpaplano
    • V. Vasnetsov. "Ivan Tsarevich at ang Gray Wolf". Kuwento batay sa larawan.
    • Sa museo ng sining. Mini essay
    • Russian fairy tale. "Lilipad na barko". Mga tampok ng isang fairy tale.
    • Russian fairy tale. "Morozko." Mga katangian ng mga bayani ng fairy tale.
    • Russian fairy tale. "Puting pato" Ang kahulugan ng fairy tale.
    • Mga kwentong Ruso. Sa utos ng pike...

Mahalin ang lahat ng nabubuhay na bagay - 20 oras

  • Pangunahing konsepto ng seksyon: mga kuwentong masining at pang-edukasyon, manunulat-kuwento, pana-panahong panitikan.
  • Tukuyin ang tiyak na kahulugan ng mga konsepto: mga kuwentong masining at pang-edukasyon, manunulat-kuwento, pana-panahong panitikan.
  • Paghahambing ng fiction at pang-agham - pang-edukasyon na panitikan.
  • Paghahambing ng teksto ng isang gawa ng fiction at teksto mula sa isang encyclopedia.
  • Basahin ang teksto nang may pagpapahayag, ihatid ang iyong saloobin sa iyong nabasa, i-highlight ang mga salitang mahalaga sa kahulugan kapag nagbabasa, obserbahan ang mga paghinto sa pagitan ng mga pangungusap at mga bahagi ng teksto.
  • Mga tampok ng isang nakakatawang gawain.
  • Suriin ang tula.
  • Maghanap ng mga salita sa teksto na nagpapahayag ng saloobin ng may-akda.
  • Tukuyin ang kahulugan ng pamagat ng akda.
  • Alamin ang mga gawa ni V. Bianchi para sa mga bata. Maghanap ng mga salita at ekspresyon sa isang tekstong pampanitikan na naglalarawan ng mga tauhan, pangyayari, at kalikasan; gumawa ng plano para sa teksto. Tukuyin ang katotohanan at kathang-isip sa mga akda ni V. Bianchi.
  • Paglikha ng teksto sa pamamagitan ng pagkakatulad. "Tulad ng isang paru-paro na tumulong sa isang langgam na makauwi."
  • Bumuo ng teksto gamit ang pagkakatulad.
  • Magtanong sa teksto sa iyong sarili, magplano para sa pagbuo ng teksto.
  • Alamin ang sariling talambuhay ng may-akda, makapagsalaysay muli ng maikling mga kabanata mula sa akda.
  • Mag-compose maikling kwento tungkol sa bayani ng trabaho.
  • Ihambing ang fiction at tanyag na mga teksto sa agham.
  • Hatiin ang teksto sa mga bahagi alinsunod sa plano, muling isalaysay ang mga pangunahing kaganapan ng kuwento alinsunod sa plano.
  • Isalaysay muli ang nilalaman ng gawain nang detalyado at pili.
  • Alamin ang mga pangalan ng siyentipiko at pang-edukasyon na mga magasin para sa mga bata.
  • Alamin ang mga peryodiko ng mga bata.
  • Maging pamilyar sa mga nilalaman ng magasin.
  • Pagsusuri ng libro tungkol sa kalikasan.
    • K. Paustovsky. "Badger Nose" Mga katangian ng tekstong pampanitikan.
    • Muling pagsasalaysay. Badger (mula sa encyclopedia).
    • V. Berestov. "Pusang pusa." Ekspresibong pagbasa.
    • B. Zakhoder. "Masamang pusa" Ang kahulugan ng pamagat ng tula.
    • V. Bianchi. "Ang Pakikipagsapalaran ng Langgam." Katotohanan at kathang-isip sa mga gawa.
    • O. Polonsky. "Kahariang Langgam". Mga tampok ng tanyag na teksto ng agham. Maikling pagsasalaysay muli.
    • Tim Sobakin. "Mga Awit ng Hippos." Pagbibigay ng mga tanong sa teksto.
    • D. Mamin - Sibiryak. "Grey Neck". Bayani ng isang tekstong pampanitikan. Mga tampok nito.
    • N. Nosov. "Karasik." Ang kahulugan ng mga aksyon ng mga bayani.
    • M. Gorky. "Maya."

Mga larawan ng kalikasan ng Russia - 12 oras

  • Mga pangunahing konsepto ng seksyon: pagmamasid, tanawin, paraan ng masining na pagpapahayag.
  • Suriin ang larawan, ilarawan ang mga bagay sa larawan, pag-usapan ang larawan.
  • Basahin ang tula nang may pagpapahayag.
  • Maghanap ng mga paraan ng pagpapahayag sa teksto. Alamin ang mga kahulugan at makahanap ng mga trope sa teksto: paghahambing, personipikasyon, epithet, metapora.
  • Alamin ang sariling talambuhay ng may-akda. Alamin ang algorithm para sa pagsasaulo ng mga tula.
  • Kilalanin ang mga paghahambing, mga personipikasyon, piliin ang iyong sariling mga paghahambing, mga personipikasyon.
    • I. Shishkin. "Sa kagubatan sa taglamig." Oral na sanaysay batay sa isang pagpipinta.
    • N. Nekrasov. "Maluwalhating Taglagas" Paraan ng masining na pagpapahayag: paghahambing.
    • M. Prishvin. "Ang mga aspen ay malamig." Ang pamamaraan ng personipikasyon bilang isang paraan ng paglikha ng isang imahe.
    • F. Tyutchev. "Mga dahon". Contrast bilang isang paraan ng paglikha ng isang imahe.
    • A. Fet. "Autumn". Ang mood ng tula.
    • I. Bunin. "Unang niyebe". V. Polenov. "Maagang niyebe" Paghahambing ng mga gawa ng panitikan at pagpipinta.
    • K. Balmont. "Snowflake". Paraan ng masining na pagpapahayag upang lumikha ng imahe ng isang snowflake.
    • K. Paustovsky. "Nakaayos na si Autumn sa hardin."
    • Mga larawan ng kalikasan sa mga gawa ng sining. I. Ostroukhov. "Isang parke". A. Savrasov. "Taglamig".

Mahusay na manunulat ng Russia - 30 oras

  • Pangunahing konsepto ng seksyon: fairy tale sa taludtod, pabula, paglalarawan.
  • Mahusay na manunulat ng Russia. V. Berestov. A. S. Pushkin. Maikling pagsasalaysay muli.
  • Suriin ang mga tula.
  • Alamin ang talambuhay ni I. Bilibin.
  • Magbasa ng mga pabula. Tukuyin ang pangunahing ideya, moral na pagtuturo, moralidad. Alamin ang ilang tanyag na ekspresyon. Ipaliwanag ang kahulugan ng pabula.
  • Alamin ang talambuhay ng mga magagaling na manunulat.
  • Marunong magpresenta ng libro.
  • Makapagsasadula ng isang pabula at maiparating ang katangian ng bayani sa pamamagitan ng dula.
    • A. S. Pushkin "Umaga ng Taglamig".
    • I. Grabar. "Umaga ng taglamig". Paghahambing ng mga gawa ng panitikan at pagpipinta.
    • A. S. Pushkin. "Gabi ng taglamig".
    • Y. Clover. Paglubog ng araw sa taglamig. Winter landscape na may kubo. Paghahambing ng isang gawa ng panitikan at isang gawa ng pagpipinta.
    • A. S. Pushkin. Mas malinis kaysa sa naka-istilong parquet...
    • P. Bruegel. "Landscape ng taglamig".
    • V. Surikov. "Pagkuha ng Snow Town." Oral na sanaysay batay sa isang pagpipinta.
    • A.S. Pushkin. "The Tale of Tsar Saltan, ang kanyang maluwalhati at makapangyarihang bayani na si Prince Guidon Saltanovich at ang magandang Swan Princess." Paghahambing sa kuwentong bayan.
    • AT AKO. Si Bilibin ay isang natatanging ilustrador.
    • I. A. Krylov. Pabula. I. A. Krylov. "Elepante at Moska" Mga tampok ng istraktura ng pabula.
    • I. A. Krylov. "Siskin at Dove." Mga tampok ng istraktura ng pabula.
    • Mahusay na manunulat ng Russia. L.N. Tolstoy. Maikling pagsasalaysay muli ng artikulo.
    • L. Tolstoy. "Leon at Aso" Totoong kwento. Mga tampok ng balangkas.
    • L.N. Tolstoy. "Swans". Pagpaplano.
    • L.N. Tolstoy. "Pating". Ang kahulugan ng pangalan. Pagpaplano.
    • L. Tolstoy. "Volga at Vazuza". Mga tampok ng genre.
    • L. Tolstoy. "Paano iniligtas ng mga gansa ang Roma." Mga tampok ng genre.
    • Ang aming teatro. I. Krylov "Quartet".

Literary fairy tale - 19 na oras

  • Pangunahing konsepto ng seksyon: mga kwentong pampanitikan at katutubong, paunang salita, buo at maikling muling pagsasalaysay.
  • Iugnay ang mga salawikain sa nilalaman ng akda, hanapin ang pangunahing ideya nito.
  • Mga isinaling panitikan para sa mga bata.
  • Basahin ang isang maikling teksto nang tahimik at malakas, na sinusundan ng muling pagsasalaysay ng mga nilalaman nito.
  • Pangalanan ang mga pinag-aralan na gawa ng isinalin na panitikan.
  • Tukuyin ang mga katangian ng isinalin na panitikan.
    • V. Dahl "Girl - Snow Maiden". Paghahambing sa kuwentong bayan. Mga tampok ng isang literary fairy tale.
    • V. Odoevsky "Moroz Ivanovich". Paghahambing sa kwentong bayan na "Morozko". Paghahambing ng mga bayani.
    • D. Mamin - Sibiryak. "Ang Tale of Sparrow Vorobeich, Ruff Ershovich at ang masayang tsimenea ay nagwawalis kay Yasha." Mga bayani ng gawain.
    • B. Zakhoder. "Winnie the Pooh" (paunang salita). Mga tampok ng isinalin na panitikan.
    • R. Kipling. "Mowgli." Mga tampok ng isinalin na panitikan. Mga bayani ng gawain.
    • J. Rodari "Ang Magic Drum".
    • Tim Sobakin. "Kuwento ng Buwan".
    • Yu. "The Tale of the Silver Falcon."
    • S. Mikhalkov "Matigas ang ulo na bata".

Mga larawan ng katutubong kalikasan - 18 oras

  • Mga pangunahing konsepto ng seksyon: pagkamalikhain, tula, kwento, kalooban.
  • Alamin ang sariling talambuhay ni Yesenin.
    • B. Zakhoder. "Ano ang mga tula?"
    • I. Sokolov-Mikitov. "Marso sa Kagubatan"
    • Oral na sanaysay sa paksang "Melodies ng spring forest."
    • A. Maikov. "Spring". E. Volkov. "Sa pagtatapos ng taglamig." E. Purvit. "Ang Huling Niyebe" Pagtanggap ng kaibahan sa imahe ng taglamig at tagsibol. Paghahambing ng mga gawa ng pagpipinta at panitikan.
    • S. Yesenin. "Bumubuhos ang bird cherry..." V. Borisov-Musatov. "Spring". Paghahambing ng mga gawa ng pagpipinta at panitikan.
    • S. Yesenin. "Magandang umaga".
    • F. Tyutchev. " Spring thunderstorm" Ang pamamaraan ng pag-record ng tunog bilang isang paraan ng paglikha ng isang imahe.
    • A. Vasnetsov. "Pagkatapos ng ulan". I. Shishkin. "Ulan sa isang kagubatan ng oak." Paghahambing ng mga gawa ng sining.
    • O. Vysotskaya. "Dandelion". Z. Alexandrova. "Dandelion". Paghahambing ng mga larawan.
    • M. Prishvin. "Golden Meadow". Paghahambing ng mga tekstong patula at tuluyan.
    • A. Tolstoy. “Aking mga kampana, mga bulaklak ng steppe...” Ang saloobin ng may-akda sa kung ano ang inilalarawan.
    • Sasha Cherny. "Sa tag-araw". A. Rylov. "Berdeng Ingay" Paghahambing ng mga gawa.
    • F. Tyutchev. "Ang mga ulap ay natutunaw sa kalangitan." A. Savrasov. "Pine forest sa pampang ng ilog." Paghahambing ng mga gawa ng sining.
    • G. Yudin. "Mga Makata".
    • Oo. "Paano ko sinulat ang aking unang tula."

Mga pag-scan ng mga pahina ng aklat-aralin:

Unang bahagi, unang larawan

Unang bahagi, dalawang larawan

Unang bahagi, tatlong larawan

Ikalawang bahagi, unang larawan

Ikalawang bahagi, ikalawang larawan

Pangalawang bahagi, pangatlong larawan

Tulad ng nakikita mo, ang dami ng impormasyon ay napakalaki! Nais kong iguhit ang iyong pansin sa katotohanan na ang pamagat ng seksyon ay hindi palaging tumutugma sa nilalaman nito; Ngunit walang dapat gawin - kakailanganin mong kumuha ng sertipikasyon, kahit dalawa - pagkatapos ng bawat anim na buwan.

Malamang na gagawin natin:

  • basahin ang mga gawa at isaulo ang ilan;
  • muling pagsasalaysay ng mga tula at kuwento;
  • maintindihan ang mga termino;
  • makilala ang mga gawa ayon sa uri;
  • bigyang pansin ang mga may-akda, kabisaduhin ang kanilang mga talambuhay (talagang lahat sila??? Kailangan mong suriin sa guro);
  • magturo ng mga apelyido, unang pangalan at patronymics ng mga manunulat, makata at artista;
  • iugnay ang may-akda sa akda, at ang akda sa seksyon kung saan ito pinag-aralan (kailangan ba talaga?)
  • magsulat ng mga sanaysay tungkol sa mga pagpipinta, buod ng mga gawa at pagsusuri ng mga libro.

Sa pangkalahatan, ang pagbabasa ng pampanitikan ay magaganap araw-araw, maliban sa katapusan ng linggo...

Gawin ang bawat isa sa mga plano?
Subukan nating gawin ito gamit ang halimbawa ng isang kuwento

Isang patak sa dagat

Minsan na kaming nakahuli ng pagong sa dagat. Siya ay malaki, napakalaki. Hindi isang pagong, ngunit isang tunay na bahay sa clubbed legs.
Inilalagay namin ang pagong na ito sa kubyerta. At bigla siyang napaluha. Sa umaga siya ay umiiyak, sa gabi siya ay umiiyak, at sa tanghalian, din, tumulo-tulo... Ang araw ay gumulong sa dagat - ang pagong ay umiiyak. Naaawa siya sa araw. Nagsilabasan na ang mga bituin - umiiyak na naman siya. Naaawa siya sa mga bituin.
Naawa din kami sa pagong. Inilabas namin siya sa asul na dagat. Then we found out: she deceived us... She didn’t feel sorry for anything. Umiiyak ang mga pagong dahil nakatira sila sa dagat. Ang tubig sa dagat ay maalat. Ang mga pagong ay sumisigaw ng labis na asin mula sa tubig.

(Ayon kay G. Tsyferov).

Gumawa ng text plan
1. Basahin ang gawain.
2. Tukuyin ang ideya, iyon ay, ang pangunahing ideya.
3. Bumuo ng ideya sa ilang pangungusap.
4. Ipahayag ang ideya sa isang pangungusap.
5. Hatiin ang akda sa mga bahaging semantiko.
6. Pamagat ang bawat bahagi.
7. Basahin ang mga pangalan ng mga bahagi at suriin kung gaano katumpak ang mga ito sa pagpapahayag ng nilalaman ng teksto; may namiss ka bang episode?
Mga uri ng plano
Kaduda-duda Abstract Nominative

Plano - reference diagram pinagsama-sama

Plano ng tanong
Ang plano ay nakasulat sa anyo ng mga tanong sa teksto. Ang bawat tanong ay tungkol sa isang semantikong bahagi ng teksto. Ang mga tanong ay dapat itanong sa paraang ang mga sagot sa kanila ay makakatulong upang maibalik ang nilalaman ng buong teksto.
Kapag gumuhit ng isang plano ng tanong, mas mainam na gumamit ng mga salitang interogatibo ("paano", "magkano", "kailan", "bakit", atbp.) kaysa sa mga parirala na may butil na "kung" ("mayroon", "nahanap mo ba", at iba pa.).
Halimbawa:
-Sino ang nahuli sa dagat?
-Ano ang iniiyakan ng nahuling pagong?
- Bakit talaga umiiyak ang pagong?

plano ng thesis
Ang plano ay isinulat sa anyo ng mga abstract*.
*Ang thesis ay isang maikling nabuong ideya ng isang talata o bahagi ng isang teksto.
Ang bawat tesis ay tumutugma sa isang semantikong bahagi ng teksto. Mayroong maraming mga pandiwa sa bagay na ito.
Halimbawa:
- Isang pagong ang nahuli sa dagat.

- Ang pagong ay nag-iiyak ng labis na asin mula sa katawan.

Plano ng pangalan
Ang plano ay nakasulat sa anyo ng mga abstract na hindi gumagamit ng mga pandiwa.
Sa mga tuntunin ng mga pangalan mayroong maraming mga pangngalan at pang-uri.
Halimbawa:
- Nahuli ang pagong.
- Luha ng pagong.

Plano - reference diagram
Ang planong ito ay binubuo ng "mga suporta", iyon ay, mga salita at parirala, mga pangungusap na nagdadala ng pinakamalaking semantic load. Gamit ang "mga suporta" madali itong muling buuin ang teksto.
Ang pagpili ng "mga suporta" ay depende sa mga katangian ng iyong memorya, mga layunin at mga gawain na iyong itinakda. Ang bawat tao ay gumuhit ng isang reference diagram upang ito ay maginhawa para sa kanya na gamitin ito.
Halimbawa:
-Pagong
- Luha.
- Asin mula sa tubig.

pinagsama-sama
Maaaring pagsamahin ang gayong plano iba't ibang uri mga plano.
Halimbawa:
-Sino ang nahuli sa dagat?
- Ang nahuli na pagong ay umiiyak sa lahat ng oras.
- Ang tunay na dahilan ng pagluha ng pagong.

Sinasabi ng mga psychologist na kung ano ang isinulat ay mas mahusay at mas ganap na hinihigop at naaalala nang mas matatag. Napag-alaman na kung magbasa ka ng 1000 salita at pagkatapos ay magsusulat ng 50 salita na nagbubuod sa iyong nabasa, ang antas ng pagkatuto ay mas mataas kaysa sa kung magbasa ka ng 10,000 salita nang hindi sumusulat ng kahit isa. Bilang karagdagan, kapag isinulat ang iyong nabasa, ang kasanayan sa pagpaparami ng impormasyon ay nabuo. At sa wakas, ang salit-salit na pagbabasa at pagsusulat ay nakakabawas ng pagkapagod, nagpapataas ng kahusayan at pagiging produktibo sa pag-iisip.

Ang mga pangunahing paraan ng pagtatala at pag-iingat ng impormasyon sa panahon ng malalim na pagbabasa ay ang pagguhit ng mga tala, abstract, plano, abstract, at anotasyon.

Ang bawat gawain ay nagsisimula sa maingat na pagbabasa ng buong teksto.

Mayroong ilang mga uri ng mga plano: simple, kumplikado, tanong, sipi, thesis, plano - sumusuporta sa diagram.

Paano gumawa ng isang simpleng plano.

1. Basahin ang teksto (isipin sa isip ang lahat ng materyal).

2. Hatiin ang teksto sa mga bahagi at i-highlight ang pangunahing ideya sa bawat isa sa kanila.

3. Pamagat ang mga bahagi.

4. Basahin ang teksto sa pangalawang pagkakataon at suriin kung ang lahat ng pangunahing ideya ay makikita sa balangkas.

5.Isulat ang plano.

Paano gumawa ng isang kumplikadong plano.

1. Basahing mabuti ang materyal na pinag-aaralan.

2. Hatiin ito sa mga pangunahing bahagi ng semantiko at pamagat ang mga ito (mga punto ng plano).

3. Hatiin ang nilalaman ng bawat aytem sa mga semantikong bahagi at pamagat ito (mga sub-item ng plano).

4. Suriin kung ang mga punto at subpoint ng plano ay hindi pinagsama, kung ang pangunahing nilalaman ng materyal na pinag-aaralan ay ganap na makikita sa mga ito.

Isang sample ng isang kumplikadong plano ng sanaysay na nakatuon kay Baba Yaga, na kinuha mula sa isang parody ni Mark Rozovsky.

Baba Yaga

ako.Introduksyon.Makasaysayang sitwasyon sa mga taong iyon.

II. Pangunahing bahagi. Pagpapakita ng Baba Yaga - isang maliwanag na kinatawan ng madilim na pwersa.

  1. 1. Positibong:

a) lakas ng loob

b) koneksyon sa mga tao,

c) pananampalataya sa hinaharap.

  1. 2. Negatibo:

a) duwag,

b) pagkamakasarili,

c) pesimismo,

d) buto binti.

III. Konklusyon

Plano ng tanong.

Nakasulat sa anyo ng mga tanong sa teksto; Ang bawat sentro ng impormasyon ng teksto ay tumutugma sa isang tanong. Kapag gumuhit ng plano ng tanong, ipinapayong gumamit ng mga salitang interogatibo, at hindi mga parirala na may particle kung (halimbawa: paano.., gaano.., kailan.., bakit..., atbp., ngunit ' t doon..., dumating ba siya..., atbp.).

Plano ng panipi.

Ang sipi ay literal na pagsasalin ng pahayag ng ibang tao.

Basahin ang teksto, tandaan ang pangunahing nilalaman, mga pangunahing ideya, i-highlight ang mga kaisipang isasama sa buod.

Alinsunod sa mga alituntunin para sa pagtatala at pagpapaikli ng mga panipi, isulat ang mga ito sa iyong kuwaderno. Maaaring iba ang form ng pag-record, halimbawa:

1st option:

1. (quote);

2.(quote);

3.(quote).

2nd option

Pangunahing katanungan.

Katibayan (quotes).

plano ng thesis.

Ang tesis ay isang maikling binalangkas na pangunahing posisyon ng isang talata, ang teksto ng isang panayam, ulat, atbp. Ang mga tesis ay karaniwang nag-tutugma sa sentro ng impormasyon ng talata.

1. Basahin ang teksto. Sa bawat talata, i-highlight ang mga pangungusap na nagpapahayag ng pangunahing ideya ng talata.

2. Isulat ang mga pangungusap na ito ayon sa pagkakasunud-sunod kung saan ipinakita ang mga ito sa teksto.

3. Sa proseso ng pagre-record, bilangin ang mga ito. Makukuha mo ang abstract ng teksto.

Tandaan! Ang plano ng thesis ay hindi palaging tumutugma sa mga hangganan ng talata; Depende ito sa kahalagahan ng semantikong nilalaman ng talata.

  1. 1. Tatlong prinsipyo ng pagbaybay ng Ruso
  1. 2. Ang pangunahing prinsipyo ng pagbaybay ng Ruso...

Ipinapakita ng plano kung ano PAANO kailangan sabihin.

  1. 1. Ang pagbabaybay sa wikang Ruso ay isinasagawa ayon sa tatlong mga prinsipyo: morphemic, phonetic, tradisyonal.
  2. Ang morphemic na prinsipyo ng spelling ay ang nangungunang prinsipyo ng Russian spelling. Ayon sa prinsipyong ito, ang bawat morpema ay nagpapanatili ng isang solong pagbabaybay anuman ang pagbigkas.

Nakasaad sa thesis, ANO kailangan sabihin.

Plano - reference diagram binubuo ng mga suporta - mga salita at mga fragment ng pangungusap na nagdadala ng pinakamalaking semantic load. Gamit ang mga suporta, madali mong mabuo ang teksto ng isang talumpati o ulat. Ang pagpili ng mga suporta ay maaaring depende sa mga katangian ng memorya ng manunulat, ang kanyang mga layunin at layunin.

Pagbuo ng isang circuit

1.Lohiko-semantikong pagsusuri ng teksto:

A) paghahati sa mga kumpletong bahagi ng semantiko;

B).pagtukoy sa mga pangunahing ideya o konsepto ng bawat bahagi;

B) kahulugan pangunahing ideya teksto;

D) pagpapasiya ng lohikal-semantikong relasyon sa pagitan ng mga pangunahing kaisipan.

2. Berbal at graphic na disenyo ng diagram:

Ang titulo;

B) paglalarawan ng mga pangunahing kaisipan o konsepto sa anyo ng mga semantikong punto;

C) naglalarawan ng mga koneksyon sa pagitan ng mga punto gamit ang mga linya ng pagkonekta.

) at siya linear na istraktura sa gawaing kinakaharap at ang posibleng reaksyon ng mga tagapakinig o mambabasa.

Ang pagbalangkas ay isang mahalagang bahagi ng paglikha ng pasalita o nakasulat na teksto.

Kahit na ang isang tao ay hindi sumulat ng isang plano, isang tinatayang pagkakasunud-sunod ng kung ano ang kanyang pag-uusapan o isusulat tungkol sa ay nabuo sa kanyang ulo, ang ilang mga halimbawa at ebidensya ng mga kaisipan at ideya na iniharap ng may-akda ay nabuo. Minsan ang plano ay hindi nangangailangan ng ipinag-uutos na pagpapatupad nito, ngunit ito ay isang kinakailangang panloob na yugto ng pagtatrabaho sa teksto. Gayunpaman, may mga genre kung saan ito ay mahalaga bahagi teksto: sa isang aklat-aralin, coursework o gawaing diploma, sa isang disertasyon, atbp. - kailangan talaga...
Kakayahang mag-compose magandang plano- ang kalidad ng isang taong kumokontrol sa kanyang pananalita.

Mga uri ng plano

  • pag-unawa sa paksa;
  • mga balangkas ng pangunahing (thesis) na mga paksa sa isang tiyak na pagkakasunud-sunod;
  • pagguhit ng isang simpleng plano (listahan ng mga paksa);
  • pagguhit ng isang kumplikadong plano (pagpapalubha ng plano, paghahati ng mga punto sa mga sub-puntos);
  • pag-edit ng plano sa panahon ng proseso ng trabaho (muling pag-aayos ng mga punto, pagpapalawak o pagkontrata, paglilinaw ng mga salita);
  • panghuling disenyo.

Mga pagkakamali sa pagbuo ng isang plano

Kapag kino-compile ito, kadalasang ginagawa ang mga sumusunod na pagkakamali.

Nasa paligid natin ang mga text. Ang teksto ay isang konsepto na parehong pilosopikal at linggwistiko, pangkalahatan at tiyak. Ngunit sa Araw-araw na buhay Karamihan sa mga tao ay nahaharap sa linguistic na aspeto ng teksto, iyon ay, isang tiyak na pagkakasunud-sunod ng mga simbolo na konektado sa pamamagitan ng isang karaniwang kahulugan, layunin at anyo. Sa interpretasyong ito, ang mga teksto ay at nananatiling isang kailangang-kailangan na mapagkukunan ng impormasyon tungkol sa lahat ng bagay sa mundo, mula sa mga recipe sa pagluluto hanggang sa mga pangunahing prinsipyo ng teorya ng string. Narinig namin ang mga unang teksto sa aming buhay, pagkatapos ay natutunan namin mismo na bigkasin ang kanilang pinakasimpleng mga halimbawa. At hindi nila inisip ang pagiging kumplikado ng sistemang iyon hanggang sa pumasok sila sa paaralan at nalaman na ang mga teksto ay maaari ding basahin, isulat at suriin.

Dahil ang teksto ay isang tunay na kumplikado at kahit multitasking system, maraming iba't ibang mga proseso na nauugnay sa mga ito at batay sa mga ito. Nakatagpo ng ilan sa kanila ang mga estudyante sa sekondaryang paaralan kapag sumailalim sila sa sapilitang programa sa wikang Ruso. Bilang bahagi ng mastering text rubrication. Ang halaga ng kasanayang ito ay halos hindi matantya, dahil nagbibigay-daan ito sa iyo na mas maunawaan at matandaan kahit na ang malaking halaga ng impormasyon, ang nilalaman ng mga talata ng libro, mga akdang pampanitikan, mga tala sa panayam, at simpleng mga istruktura at ayusin ang proseso ng pag-iisip. Samakatuwid, magiging kapaki-pakinabang para sa parehong mga mag-aaral at kanilang mga magulang na matutunan kung paano gumuhit ng isang plano sa tesis para sa isang teksto.

Ano ang plano ng thesis
Ang thesis plan ng teksto ay isa lamang sa umiiral na mga species pagkakabalangkas nito. Ito ay batay sa katotohanan na ang bawat konektadong teksto ay may isang tiyak na istraktura, at ang mga bahagi nito ay lohikal na magkakaugnay sa kahulugan. Bukod dito, ang bawat bahagi ay naglalaman ng pagpapahayag ng pag-iisip na umaakma sa pangkalahatang kahulugan ng teksto, ngunit pinapayagan itong hatiin sa mga semantikong subseksiyon. Ang semantikong batayan ng teksto ay ang batayan para sa pagbubuo ng plano ng tesis. Binubuo ito, nang naaayon, ng mga tesis - iyon ay, mga laconic na parirala na bumubuo sa isang maigsi na anyo ng pangunahing ideya ng bawat bahagi ng teksto.

Bilang isang patakaran, ang mga may-akda ng mga teksto ay nag-iwan na ng isang uri ng pahiwatig para sa mga susunod na kailangang hatiin ang kanilang gawain sa mga bahagi. Sapagkat sa isang mahusay na pagkakasulat na teksto, ang mga talata ay naglalaman ng kanilang sariling mga probisyon, at ang mga tesis ay kasabay nito. Sa madaling salita, sapat na upang maunawaan kung ano ang sinasabi ng bawat indibidwal na bahagi ng teksto upang makuha ang tesis mula sa bahaging iyon. Ngunit paano kung ang semantikong batayan ng teksto ay hindi masyadong malinaw na nakabalangkas? Paano kung ang parehong ideya ay nangyari sa teksto ng ilang beses sa iba't ibang bahagi nito o nabalangkas nang hindi malinaw? Sa kasong ito, ang iba pang mga uri ng mga plano ay darating upang iligtas, ang pinakakaraniwan ay:

  • patanong;
  • pagsipi;
  • nominatibo (simple at kumplikado).
Anuman sa mga ganitong uri ng mga balangkas ay nakakatulong sa pagsasaayos ng impormasyong ipinakita sa teksto at gamitin ito bilang batayan para sa buod nito. Ngunit walang plano ang nakakatulong na ayusin sa memorya at ma-assimilate din ang mga nuances nito. Samakatuwid, kung ikaw o ang iyong anak/mag-aaral ay nahaharap sa gawain ng paghahanda para sa isang talumpati, pag-alala sa mga detalye ng isang talumpati, panayam, sanaysay o artikulo, kung gayon ang pinakamahusay na paraan Wala akong maisip na mas mahusay kaysa sa pagbuo ng plano ng thesis. Ngunit upang ito ay talagang makatulong at hindi malito sa iyo, kailangan mong i-compose ito ng tama.

Mga panuntunan para sa pagbuo ng plano ng thesis para sa isang teksto
Ang mga tesis, bilang pangunahing bahagi ng semantiko ng teksto, ay hindi homogenous sa kanilang kakanyahan at kahalagahan para sa paghahatid ng impormasyon. May mga orihinal at pangalawang theses. Kung pag-uusapan natin ang pagkumpleto ng isang takdang-aralin sa paaralan o paghahanda para sa pagsasalita sa publiko, maaaring mapabayaan ang mga pangalawang tesis at maitutuon ng isa ang kanyang atensyon sa mga orihinal, dahil ginagampanan nila ang papel ng isang sumusuportang pamamaraan para sa pagpapanumbalik sa memorya ng mga pangunahing ideya ng teksto at ang kanilang pag-unlad sa isang lohikal na pagkakasunud-sunod. Kapag nagsimulang mag-compile ng isang thesis plan para sa teksto, upang makakuha ng pinakamainam (iyon ay, maikli ngunit makabuluhan) na resulta, sundin ang mga rekomendasyong ito:

  1. Basahin ang teksto nang dahan-dahan. Maaaring kailanganin mo ng ilang pagbabasa upang maunawaan ang lahat ng detalye ng nilalaman at anyo nito.
  2. Sa isip na sagutin ang tanong na: "Ano ang gustong sabihin ng may-akda?" Pagkatapos ay tukuyin hindi lamang ang pangunahing ideya ng buong teksto, kundi pati na rin ang mga lohikal na "hakbang" kung saan pinangunahan ng may-akda ng teksto ang mambabasa sa pangwakas na ideya.
  3. Itugma ang mga sunud-sunod na kaisipang ito sa mga istruktural na bahagi ng teksto. Kung ito ay nakasulat sa isang draft o elektronikong dokumento, maaari mo ring lagyan ng label ang bawat isa sa pamamagitan ng paglilista nito sa tabi ng kaukulang pangungusap at/o talata.
  4. Ang mga indibidwal na kaisipang ito ang batayan ng thesis. Siguraduhin na lahat sila ay magkakaiba sa nilalaman at huwag ulitin ang bawat isa.
  5. Ipikit ang iyong mga mata o itago ang nakasulat na teksto, at pagkatapos ay baguhin sa isip ang bawat indibidwal na kaisipan sa iyong sariling mga salita. Ang iyong gawain ay pag-usapan ang pangunahing nilalaman nito, alisin ang mga hindi mahalagang maliliit na bagay at mga detalye na hindi nagdadala ng pangunahing nilalaman. Bawasan ang artistikong, "pandekorasyon" na mga elemento, na iniiwan lamang ang mga makabuluhang, kung wala ang ideya ay mawawala.
  6. Kaya, nagawa mo na ang malaking bahagi ng gawain: natukoy at nabuo ang mga tesis. Kung maaari silang paikliin nang hindi nawawalan ng kahulugan, gawin ito. Kung ang mga ito ay naglalaman lamang ng kakanyahan, magpatuloy sa pagguhit ng plano.
  7. Hindi tulad ng ibang mga uri ng plano, ang plano ng thesis ay hindi nangangailangan ng paglikha ng isang espesyal na heading para sa bawat item: ang mga ito ay nakabalangkas na ng mga thesis. Isulat ang mga ito nang sunud-sunod sa parehong pagkakasunud-sunod kung saan matatagpuan ang mga ito sa teksto ng may-akda, nang hindi nakakagambala dito.
  8. Sa ilang mga kaso, pinahihintulutan na baguhin ang pagkakasunud-sunod ng mga tesis kung ito ay nabibigyang katwiran sa pamamagitan ng pagbuo ng balangkas (halimbawa, maraming magkakatulad mga storyline) o tumutulong sa iyong mas mahusay na mag-navigate sa nilalaman.
  9. Pagkatapos isulat ang mga abstract at bilangin ang mga ito, isara ang orihinal na teksto at magambala ng ilang sandali, gumawa ng ibang bagay at huwag isipin ang tungkol sa plano. Pagkatapos ay muling basahin ito at subukang gamitin ito upang buuin muli ang nilalaman ng orihinal na teksto. Pinakamabuting gawin ito sa susunod na araw, pagkatapos ng isang gabing pahinga.
  10. Kung ang nilalaman, lohika ng mga argumento at ideya ng teksto ng may-akda ay madaling kopyahin gamit ang iyong plano sa tesis, maaari kang batiin. Ito ay pinagsama-sama nang tama at magbibigay-daan sa iyong magsalita nang maayos sa harap ng madla at/o makakuha ng mahusay na marka sa klase!
Ang pinakamadaling paraan upang lumikha ng plano ng thesis ay isang simpleng teksto na nahahati sa maliliit na talata. Sa ilang mga kaso, isinasaalang-alang ang kumplikadong presentasyon ng may-akda ng impormasyon sa teksto, ang isang talata ay maaaring maglaman ng dalawa o higit pang mga ideya. Pagkatapos ang gawain ng thesis outline writer ay maging maingat na subaybayan at i-highlight ang bawat isa sa kanila, dahil ang paglaktaw ng kahit isang link sa lohika ng salaysay ay nakakagambala sa pagbuo ng buong balangkas. Kung kinakailangan, ang bawat tesis ay maaaring hatiin sa subthesis - kung minsan ang taktika na ito ay nagbibigay-daan sa iyo upang makumpleto ang gawain nang mas mabilis. Ngunit sa karamihan ng mga kaso, pagdating sa takdang-aralin o takdang-aralin, sapat na upang maunawaan kung tungkol saan ito pinag-uusapan natin sa teksto, at bumalangkas ng mga probisyon na naglalaman ng mga pangunahing ideya nito.