Pagtatanghal sa pagtuturo ng literasiya "Tunog at titik Mm." Pagsasanay sa literacy "Mga Tunog - at ang letrang "M" I-download ang presentasyon ng consonant sound m para sa mga preschooler

Maikling lesson plan para sa pagsasanay sa literacy

Paksa ng aralin: tunog at titik [m, ], [ m], Mm

Uri ng aralin: pagpapaliwanag ng bagong materyal.

Layunin ng aralin: pamilyar sa tunog at titik [m, ], [ m], Mm.

Layunin ng edukasyon: ipakilala ang bagong titik M, m at Mm; turuan ang mga bata na basahin ang isang teksto na maaari nilang maunawaan nang malakas at "sa kanilang sarili", upang maunawaan kung ano ang kanilang binabasa nang makahulugan;

Pag-unlad na gawain: bumuo ng phonemic na pandinig; kakayahang tumukoy ng mga tunog: mga katinig, patinig, matigas at malambot, walang boses at tinig; kasanayan sa pagbasa ng maayos sa pamamagitan ng mga pantig at buong salita;

Pang-edukasyon na gawain: itaguyod ang pag-unlad ng pinakamahalagang katangian ng tao: pag-aalaga sa ina, empatiya, pakikiramay, sa anuman sitwasyon sa buhay magbigay ng tulong;

Mga kagamitan sa aralin: computer, sistema ng projection.

Plano ng aralin at kurso:

Yugto ng aralin

Oras

Mga pamamaraan at pamamaraan

Mga aktibidad ng guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Paggamit ng mga computer at visualization

Uri ng board

ako. Paliwanag ng bagong materyal. Ipinapakilala ang mga tunog [m], [m] , ].

Pagbasa ng teksto ng bugtong.

Tinatawag nila ang sagot.

Slide number 2

Graphic na teksto ng bugtong na may tunog. Ang larawan ay isang bahay.

Kahulugan at pagsusuri ng tunog sa dulo ng salitang "bago" m"; patinig - katinig, walang boses - tinig, malambot - matigas

Anong tunog ang naririnig mo sa dulo ng salitang "bahay"? Bigyan mo siya ng paglalarawan.

Naririnig ko sa dulo ng salitang "bahay" ang isang katinig, tinig, matigas na tunog [m]

Slide number 3

Larawan ng isang bahay, diagram ng isang salita, highlight ang lugar sa diagram ng tunog [m], tunog saliw.

Bumubuo ng katalinuhan, bilis ng reaksyon, at lohikal na pag-iisip.

Pagbasa ng teksto ng bugtong

Tinatawag nila ang sagot.

Slide number 4

Graphic na teksto ng bugtong na may tunog. Larawan - bahaghari

Kahulugan at pagsusuri ng tunog sa dulo ng salitang "se" mm"(patinig - katinig, walang boses - tinig, malambot - matigas)

Anong tunog ang naririnig mo sa dulo ng salitang “pito”? Bigyan mo siya ng paglalarawan.

Naririnig ko sa dulo ng salitang "pito" ang isang katinig, tinig, malambot na tunog [m , ]

Slide number 5

Bilang pito, diagram para sa salitang "pito", na nagha-highlight sa lugar sa sound diagram [m , ] , soundtrack.

Laro "Simula, Gitna, Wakas". Naglalayong bumuo ng phonemic na pandinig. Ang mga bata ay nagsasanay sa paghihiwalay at pagkilala ng bagong tunog sa isang stream ng pagsasalita, at pagtukoy sa lugar ng tunog sa mga pangalan ng mga bagay. Ang pagbuo at pagsasama-sama ng konsepto ng lugar ng tunog sa isang salita ay nangyayari sa suporta hindi lamang ng pandinig, kundi pati na rin ng mga visual analyzer.

Pangalanan ang mga salita kung saan maririnig mo ang tunog [m] o [m , ].

Saan mo naririnig ang tunog [m , ] sa salitang honey? (oso, maliit, marami)

Naririnig ko ang tunog [m , ] sa salitang pulot sa simula.

(oso, maliit, honey, marami)

Slide number 6

Graphic na teksto na may tunog. Larawan ng isang oso na may isang bariles ng pulot

Laro "Hanapin ang iyong bahay"

Para sa pagsasanay at pagkakaiba-iba ng matitigas at malambot na tunog ng katinig.

Tulungan ang mga salitang nagsasaad ng mga bagay na mahanap ang kanilang tahanan.

Sa simula ng salitang kotse ay may naririnig akong matitigas na tunog [m], ang bahay nito ay asul, ibig sabihin ay ipinapadala namin ang larawang kotse sa asul na parihaba.

Sa simula ng salitang bola ay may naririnig akong malambot na tunog [m, ], berde ang bahay nito, ibig sabihin ay ipinapadala namin ang bola ng larawan sa berdeng parihaba, atbp.

Slide No. 7, No. 8, No. 9

Maliwanag na mga larawan. Ang suporta ay asul at berdeng mga parihaba na nagpapahiwatig ng mga tunog.

Pagganyak – saliw ng tunog (palakpakan)

II.Paliwanag ng bagong materyal. Pagpapakilala ng titik Mm

Anong mga letra? Paano sila magkatulad? Paano sila naiiba?

Ang mga nakalimbag na titik, malaki at maliit, ay naiiba sa taas.

Slide number 10

Naka-print na mga titik, labi. Saliw ng tunog.

Paghahambing, paghahambing, pagsusuri

Ano ang hitsura ng sulat?

Ang titik ay mukhang isang bandila kung paikutin mo ito at magdagdag ng isang linya sa kaliwa.

Parang swing ang sulat

Slide No. 11,12

Isang bandila na ginawa mula sa titik na "um", isang larawan ng isang swing.

Paghahambing, paghahambing, pagsusuri

Paano magkatulad at magkaiba ang mga nakasulat na titik sa mga nakalimbag na titik?

Ang mga titik ay parang mga tuwid na patpat. Ang mga nakasulat na titik ay nakikilala sa pamamagitan ng makinis na mga kurba. Magkaiba sila sa font.

Slide number 13

Nakalimbag at nakasulat na mga titik.

Praktikal. Pagbuo ng mga kasanayan sa pagsulat batay sa visual, auditory at tactile analyzers

Pagsusulat ng mga titik sa hangin sa likod ng isang gumagalaw na arrow na may pagbigkas

Pagsusulat ng mga titik sa hangin sa likod ng isang gumagalaw na arrow na may pagbigkas. Bakas ang mga titik na pinutol mula sa 0-grit na papel de liha papunta sa stock ng card

Slide number 14

Nakasulat na mga titik na may gumagalaw na arrow.

III. Fizminutka

Praktikal.

Nagpapakita ng mga galaw.

Pagpapatupad ng mga paggalaw

Slide number 15

Physics text na may tunog. Smiley - "Nagcha-charge"

IV. Pagsasama-sama ng bagong materyal

Pagsusuri. Synthesis. Laro "Tulungan ang kuting na ikonekta ang mga tunog"

Ang pantig na papel ng mga tunog ng patinig.

Tulungan ang kuting na ikonekta ang isang katinig na tunog na may patinig. Inilabas namin ang tunog ng katinig, ang kuting ay tatakbo hanggang sa patinig - binabasa namin ang pantig.

Inilabas nila ang tunog [m] nang malakas, pagkatapos ay binibigkas ang fusion syllable.

Slide No. 16,17,18,19,20,21

Running kuting mula sa katinig hanggang patinig. Soundtrack

Pagsasanay sa phonetic

Paano moo ang isang baka?

Paano namumutla ang kambing?

Mu-mu-mu!

Slide No. 22,23

Larawan ng baka. Graphic at sound accompaniment.

Puro nagsasalita. Ehersisyo para sa pagsasanay ng vestibular apparatus, paghinga, boses, phonemic perception. Para sa isang positibong saloobin patungo sa karagdagang trabaho.

Isang halimbawa ng pagbabasa ng isang purong usapan.

Pagbasa ng mga parirala sa mga hilera, sa koro, nang paisa-isa.

Slide No. 24

Ang teksto ng salawikain na may saliw ng tunog.

Mag-ehersisyo sa katumpakan ng auditory perception ng isang katinig na tunog

Pagbasa at pagsusuri ng gawain

Nagdaragdag sila ng tunog batay sa larawan. Lumilitaw ang isang liham - basahin ang salita

Slide No. 25,26

Talaan na may mga salita at larawan.

Pagganyak. Larawan ng isang kuwago na may tunog: "Magaling!"

Patter.

Pagpapabuti ng articulatory motor skills batay sa auditory at visual analyzer.

Binibigkas nang may pagbilis.

Slide No. 27

Pagpili ng tekstong "Typewriter". Larawan ng raspberry. Soundtrack

Pagganyak. Larawan ng isang kuwago na may tunog: “Okay!”

Pagbasa sa pamamagitan ng mga pantig batay sa mga patinig

Pangunahing pagbasa ng teksto sa buong salita. Gawaing paglalarawan - kuting.

Basahin ang pantig ng pantig batay sa biswal at auditory analyzer.

Paglalarawan:

Maliit, malambot, maputi, mapaglaro, habang hawak niya ang kanyang mga paa sa isang lubid, tila nilalaro ito.

Slide number 28

Ang mga pantig ay naka-highlight sa dilaw na mga parihaba, saliw ng tunog, ang binasang pantig ay nagbabago ng kulay.

Pagbasa sa mga salita.

Tumutulong na malampasan ang hadlang ng pantig.

Pagbabasa ng koro

Pagbabasa ng koro

Slide number 29

Ilustrasyon "Nagbabasa ng libro ang ina at anak."

Ang mga salita ay nahahati sa mga pantig.

Pagbasa sa mga salita.

Tumutulong na malampasan ang hadlang ng pantig. Naiipon ang impormasyon, naaalala ang mga visual na graphic na bagay (mga salita) na may tiyak na naiintindihan na kahulugan. Ang bilis ng pagbabasa ay nagpapabuti. Sa pagbabasa gamit ang mga salita, ang kahulugan ay ang pangunahing kahalagahan, sa katunayan, ang layunin ng pagbabasa sa pangkalahatan!

Paunang pagbasa ng tula.

Pagsusuri sa mga bata na kayang bumigkas ng tula sa puso.

Itaas ang iyong mga kamay, ang mga nagmamahal sa kanilang ina. Sabihin sa amin ang tungkol sa kanya.

Pagbasa sa mga hilera.

Pagbabasa ng koro.

Kumpetisyon sa pagbasa.

2-3 oral na kwento tungkol kay nanay

Slide number 30

Ang mga salita ay naka-highlight sa dilaw na mga parihaba, ang saliw ng tunog, ang binasang salita ay nagbabago ng kulay.

Pagganyak.

Larawan ng isang kuwago na may tunog: “Mahusay na pagbabasa. At mahal na mahal ng lahat ang kanilang mga ina."

Pag-unlad ng aktibidad ng pagsasalita ng mga mag-aaral

Bakit mahal mo ang iyong ina?

Anong tulong ang ibinibigay mo sa kanya?

2-3 oral na kwento tungkol sa pagtulong kay nanay

Slide number 31

Ilustrasyon "Ina at Anak"

V. Buod ng aralin

Pagninilay

Anong bagong sulat ang nakilala mo?

Anong mga tunog ang kinakatawan nito?

Ano ang pinakamamahal, pinakamalapit, katutubong salita na nagsisimula sa titik em?

Slide No. 32,33

Sa mga text:

Nalaman ko na... (sample answer)

Napaisip ako sa leksyon... (sample answer)

Pagganyak.

Larawan ng isang kuwago na may tunog: “Salamat sa lahat para sa magandang trabaho", "Tama ka, tama ka!"

Pagsusuri sa paggamit ng presentasyon sa klase.

slide

Layunin ng aplikasyon sa

sa yugtong ito ng aralin

Paano (mga diskarte at pamamaraan)

ginagamit ang elementong ito

sa aralin

Paano pinapahusay ng elementong ito ang pagiging epektibo ng pagkamit ng mga layuning ito?

Paghihiwalay ng mga tunog [m, ], [m] mula sa mga salita gamit ang sound analysis

Ang posisyon kung saan ang tunog [m, ], [m] ay madaling ihiwalay mula sa iba, ang katinig ay sumasabog kung ang salita ay nagtatapos sa tunog na ito (bahay, pito).

Ang kawastuhan ng paghihiwalay ng isang tunog ay pinakamahusay na kinokontrol kung ang gawain ay isinasagawa nang may kumpletong salita. Halimbawa, ang isang mag-aaral sa salitang chalk ang unang nag-highlight ng tunog [m] (matigas) at hindi napapansin ang pagkakamali, ipinakita ng guro kung paano tumutunog ang pinangalanang salita kung ang pinangalanang tunog ay kasama dito: "Mal". Ang paraan ng pagsusuri ng tunog ay isang iginuhit (o binibigyang diin) na pagbigkas sa bawat tunog sa isang kumpletong salita.

Ang mga slide ay inilaan upang maisama sa gawain ng auditory at visual analyzers. Aesthetic visibility.

Paghahanda para sa paksa ng aralin: “Tunog [m, ], [m] at titik Mm”

Nakakatipid ng oras.

I-activate ang eye perception.

Tumutulong upang mas tumpak na ma-assimilate ang pinaghihinalaang materyal.

Ang paggamit ng mga diagram at modelo na may tunog na salita,

mapadali ang proseso ng kontrol. May pagbabago sa nangungunang aktibidad ng bata mula sa paglalaro hanggang sa pag-aaral.

Ang mga klase sa computer ay maaaring bahagyang mapawi ang mataas na emosyonal na pag-igting at muling pasiglahin ang proseso ng pag-aaral.

Ibigay ang konsepto ng ugnayan ng mga titik at sound units. Pagsusuri ng graphic mga titik

Pagsasalin ng tunog sa nakalimbag at nakasulat, nakikitang mga titik.

Mabilis na pagbabago ng mga larawan na malinaw na nakikita ng mga bata.

Automation ng lahat ng pangunahing yugto. Materyal na pang-edukasyon isinalin sa isang maliwanag, kapana-panabik, multimedia form na may makatwirang bahagi ng diskarte sa paglalaro na may malawak na paggamit ng mga graphics, animation, sound effects At saliw ng boses.

Fizminutka

Sa mga pisikal na ehersisyo, ang mga bata ay nakakakuha ng pangalawang hangin at karagdagang lakas.

Naririnig nila ang teksto ng aralin sa pisika at isinagawa ang mga aksyon kasama ang guro. Ngiti na may tunog

Pag-ugnayin ang mga titik sa mga tunog (transition pagsusulat pasalita)

Oral pagtutulungan ng magkakasama. Pag-decode ng modelo ng titik ng isang pantig (auxiliary reading unit) kapag nagbabasa ng isang bukas na pantig na may oryentasyon batay sa mga patinig

Nakikita nila kung paano ilabas ang tunog ng katinig, tinitingnan nila ang patinig at binabasa ang mga ito nang magkasama at magkasama. Nakakatipid ng oras.

I-activate ang eye perception. Tumutulong upang mas tumpak na ma-assimilate ang pinaghihinalaang materyal.

Pagtuturo ng tuluy-tuloy na pagbasa ng mga pantig.

Espesyal na ehersisyo: phonetic exercises.

Nadaragdagan ang interes ng mag-aaral sa aralin. Mabilis at malinaw na naglalarawan ng materyal para sa mga pagsasanay sa laro.

Binibigyang-daan kang magdagdag ng mga audio file sa slide ng presentasyon.

Purong pananalita

Mag-ehersisyo para sa sabay-sabay na pagsasanay ng vestibular apparatus, pangkalahatang koordinasyon ng mga paggalaw,

pagpapabuti ng articulatory motor skills.

Talagang nasisiyahan ang mga bata sa paggawa ng mga pagsasanay na ito;

Binibigyang-daan kang magdagdag ng audio sa teksto.

Ang mga laro ay nagsisilbi upang bumuo ng phonemic na kamalayan at katumpakan ng auditory perception.

Mga larong didactic: “Magdagdag ng titik”, “Basahin ang salita”

Ang larong anyo ng paglalahad ng materyal at kadalian ng paggamit ay nakakatulong upang mapataas ang motivational na kahandaan ng mga bata para sa mga klase at, sa hinaharap, matagumpay na pagbabasa ng mga pantig.

Patter

Pagsasanay sa pagsasalita. Nagtuturo malinaw at maliwanag na pagbigkas; tulong sa mastering technique sa pagsasalita

Ang sound accompaniment at cognitive orientation ng ehersisyo ay nagpapahintulot sa iyo na matagumpay na malampasan ang mga karamdaman sa pagsasalita

Pagbasa ng mga pangungusap ayon sa pantig

Larawan, tunog na saliw ng mga aksyon, nagbibigay-malay na oryentasyon ng mga pagsasanay, kadalian ng operasyon, pinasimple na proseso ng kontrol.

Pag-aaral na basahin ang buong salita, umaasa sa mapanlikhang pag-iisip at ang kakayahang kabisaduhin ang mga bloke.

Pagbasa ng mga pangungusap at maikling teksto ng mga bata. Pagbasa ng koro.

Kumpetisyon sa pagbasa.

Nagdudulot ito ng hindi sinasadyang atensyon dahil sa pagiging bago at hindi pangkaraniwan nito. Nakakatipid ng oras.

I-activate ang eye perception. Tumutulong upang mas tumpak na ma-assimilate ang pinaghihinalaang materyal, mga graphic na larawan ng mga salita, at pinapadali ang proseso ng pagkontrol.

Pukawin ang isang pakiramdam ng pagmamahal para sa iyong pinakamamahal na tao, ina, at isang pagnanais na alagaan siya.

Ang visual na imahe ay nauugnay sa larawan

Nakakatipid ng oras.

I-activate ang eye perception. Bumubuo ng visual-figurative na pag-iisip. Pinatataas ang kahusayan ng proseso ng edukasyon dahil sa sabay-sabay na pagtatanghal ng guro ng teoretikal na impormasyon at pagpapakita ng materyal sa pagpapakita na may mataas na antas ng kalinawan.

Pagninilay

Lumikha ng isang motivational na kapaligiran.

Pagbubuod ng gawain

Tinitiyak ang tagumpay ng mga mag-aaral sa elementarya. Ang "pakiramdam ng tagumpay" ay lumilikha ng kaginhawahan at pagnanais na matuto.

Pinagsasama ang mga graphics, tunog, imahe (mga kuwago),

na makabuluhang nagpapabuti sa pagbubuod ng impormasyong natanggap Interaksyon ng iba't ibang mga bloke ng impormasyon (teksto, graphics, animation, tunog)

Tandaan.

1. Ang pagtatanghal ay dinisenyo para sa 15 - 16 minuto Ang aking prinsipyo ay "hindi upang saktan" ang kalusugan ng bata, sinusubukan kong sundin ang mga rekomendasyon para sa ligtas na trabaho sa computer, upang mabawasan ang mga masamang epekto sa katawan ng mga bata. Ang sanitary at hygienic na pamantayan para sa tuluy-tuloy na trabaho sa isang computer para sa mga mag-aaral sa ika-1 baitang ay 10 minuto. Ang pagtatanghal na ito ay nasa anyo ng isang diyalogo. Ang gawain sa computer ay patuloy na naaantala. Ang gawaing aralin ay nagsisimula sa sandali ng organisasyon, pagkatapos ay magtrabaho sa aklat-aralin p 84, suriin at pagsamahin ang materyal na sakop, pagkatapos ng pagtatanghal ng 28 -29 na mga slide ay ginagawa namin ang "ABC" p.

2. Nagsasagawa ako ng mga pisikal na ehersisyo para sa mga mata, kabilang ang paggamit ng ICT.

3. Sinusubaybayan ng mga bata ang mga titik na ginupit mula sa papel de liha No. 0 upang graphic na kabisaduhin ang imahe ng mga titik (slide No. 14) sa likod ng isang gumagalaw na arrow, ginagamit ang mga tactile analyzer.

Panitikan

    Ang seryeng "School of Russia" ay itinatag noong 2001

    "ABC". Bahagi 1. Teksbuk para sa ika-1 baitang. / V.G. Goretsky, V.A. Kiryushin, L.A. Vinogradskaya, M. V. Boykina; -Ed. "Enlightenment", Moscow, 2011. P.84 -87

3. Nakaaaliw na pag-aaral ng alpabeto. Pinagsama ni Volina V.V., Moscow "Enlightenment" 1991

Ang pagtatanghal na ito ay magbibigay-daan sa guro na ipakilala sa mga preschooler ang tunog at titik M. Gamit ang mga makukulay na larawan, hanapin ang lugar ng tunog sa mga salita, kilalanin ang simbolo ng tunog M at titik M, at pagsasanay sa pagbigkas ng tunog. gamit ang materyal ng dalisay na mga dila.

I-download:


Mga slide caption:

Ano ang hitsura ng titik M?
AM
SILA
MATUTO
mga tunog
liham

Inihanda ni: teacher-speech therapist MADOU Nizhnevartovsk
ng mga bata
hardin No. 66 "Masaya" Tumchenok E.A.
Gumawa ng mga kaibigan na tunog [m], [m
"]Kasama
mga patinig
mga tunog. Basahin ang mga diagram na may mga tunog
.

Puro usapan
para sa isang sulat
M
Om-oh-oh
- Hindi ko siya kilala.
Ma-ma-ma

Ang pangalan ng pusa ay
Kuzma. Mu-mu-
mu

-
May notebook ako

Kukunin ko
.
Eat-e-eat - Kumakain ako ng lahat ng semolina
kakain ako. Mi-mi-mi
- Isama mo ako.
Im-im-im
- lumipad sa
Roma. Om-om-oh
- may gnome malapit sa bahay
.
am-am-am
,
am-am-am
- huwag bigyan ng kalayaan ang iyong mga kamay
.

Pangalanan ang mga pagkain na nasa mesa ng mga gnome na sina Muk at Mika. Hanapin ang lokasyon ng tunog.

Tingnan ang larawan na "Baka sa parang."
Pangalanan ang mga salitang may tunog na [m].
Ilagay ang titik M


Sa paksa: mga pag-unlad ng pamamaraan, mga pagtatanghal at mga tala

Pagtatanghal ng isang aralin sa pagpapakilala sa mga bata sa mga tunog at titik (gamit ang EER - video program na "Wikang Ruso kasama ang Khryusha at Stepashka" Paglalakbay para sa mga nawawalang titik. Liham I

Pagtatanghal ng isang aralin sa pagpapakilala sa mga bata sa mga tunog at titik (gamit ang EER - video program na "Wikang Ruso kasama ang Khryusha at Stepashka") Paglalakbay para sa mga nawawalang titik. Letter I. Mga layunin at layunin...

Layunin: pagsamahin ang titik "K". Mga Layunin: pagbutihin ang mga kasanayan sa pagsusuri ng tunog, visual-spatial na oryentasyon, bumuo ng paningin. atensyon at memorya, pati na rin palakasin ang mga kasanayan ng user...

Buod ng aralin sa pagwawasto "Letter K. Paghahanap ng mga pagkakatulad sa pagbuo ng mga titik" para sa mga batang may kapansanan sa paningin (pangkat ng paghahanda)

SYNOPSIS ng isang bukas na aralin sa speech therapy sa literacy. Paksa: "NAWALA ANG MGA LETRA". Differentiation ng mga tunog S-Z Letters S, Z.

Speech therapy session sa literacy. Layunin: pagkakaiba-iba ng mga tunog [S], [Z] sa mga pantig, salita, pangungusap - pagbuo ng optical-spatial na koordinasyon, pangkalahatan at pinong mga kasanayan sa motor;

Institusyong pang-edukasyon ng munisipyo "Vereyskaya secondary school"

1st class

Guro: Koptsova

Elena Alexandrovna

2010 – 2011 akademikong taon

Mga Layunin ng Aralin : ipakilala sa mga mag-aaral ang isang bagong titik at tunog,

upang mabuo sa kanila ang mga kasanayan ng may kamalayan, tama,

pantig na pagbasa;

pagsama-samahin ang kaalaman tungkol sa wastong pagbabaybay ng mga pangngalan.

Kagamitan: u aklat-aralin na "Russian ABC" V.G. Goretsky. Moscow

"Enlightenment" 2009, slide projector, screen.

Pag-unlad ng aralin.

    sandali ng organisasyon.

Alalahanin natin ang mga titik na natutunan na natin.

(Pangalanan ng mga bata ang mga titik na kanilang natutunan: a, o, u, s, i, e - mga patinig;

en, el, er, ve, pe, ka, te, es - mga katinig)

    Pag-update ng kaalaman.

Maglaro tayo ng larong "Itugma ang mga salita"

Slide 3

a) Ang mga mag-aaral ay bumubuo ng mga salita: baka, lutuin, elepante.

b) Pangalanan ang pinakamahabang salita. Ilang pantig mayroon ito?

(Baka. Ang salita ay may 3 pantig.)

c) Pangalan ng dalawang pantig na salita, isang pantig na salita.

(Disyllabic – lutuin, monosyllabic – elepante)

d) Pangalanan ang salitang may diin sa unang pantig, sa pangalawa.

(Ang salitang lutuin ay binibigyang diin sa unang pantig, baka sa pangalawa)

Slide 4

a) Pagbasa ng teksto ng mga mag-aaral.

Cat Porthos.

May pusa si Larisa. Cat Porthos. Nagbuhos ng gatas si Larisa para sa pusa.

Ngunit ang pusang si Porthos ay puno na. Natutulog siya.

b) Muling pagsasalaysay ng teksto.

(Isasalaysay muli ng mga mag-aaral ang tekstong binasa sa sarili nilang mga salita.)

3. Pagtatakda ng paksa at layunin ng aralin .

Slide 5

a) Manood ng sipi mula sa isang cartoon.

b) Ano ang pangalan ng cartoon? Anong letra ang pangalan?

(Ang cartoon ay tinatawag na “Mashenka and the Bear.” Ang parehong mga salita sa pamagat ay nagsisimula sa letrang em.)

c) Sabihin sa akin kung paano nagtatapos ang fairy tale?

(Isinalaysay ng mga mag-aaral ang katapusan ng kuwento.

Sobrang na-miss ni Mashenka ang kanyang mga lolo't lola. Isang araw hiniling niya sa oso na pumunta siya sa kanyang mga lolo't lola para dalhan sila ng mga pie. Ang oso ay hindi pinabayaan si Mashenka, ngunit sinabi na siya mismo ang kukuha ng mga regalo. Hiniling ng batang babae na huwag kainin ang mga pie sa daan. Nangako ang oso. Si Masha ay naghurno ng mga pie, umakyat sa kahon, at naglagay ng isang plato ng mga pie sa kanyang ulo. Ang oso ay nagmula sa kagubatan, nakita ang kahon, inilagay ito sa kanyang likod at pumunta sa nayon. Sa daan, ilang beses niyang gustong kunin ang pie, ngunit sinabi sa kanya ni Masha mula sa kahon na nakikita niya ang lahat. Kaya dinala niya ang mga regalo sa bahay ng kanyang lolo't lola. At pagkatapos ay inamoy ng mga aso ang oso at tinahol siya. Ibinaba ng oso ang kahon at tumakbo palayo. Umalis ng bahay ang lolo at lola, binuksan ang kahon at nakita ang kanilang apo. Natuwa sila at sinimulan siyang halikan.)

c) Ano sa palagay mo ang pag-uusapan natin sa aralin ngayon?

(Tungkol sa letrang M))

4. Magtrabaho sa bagong materyal.

a) Ihiwalay ang mga unang tunog mula sa mga salitang Mashenka, bear

(Sa salitang Mashenka ang unang tunog (m) ay mahirap, sa salitang bear ang unang tunog ay malambot (m))

b) Artikulasyon (posisyon ng labi, daanan ng hangin, boses)

Konklusyon : katinig, tinig, maaaring matigas o malambot.

Slide 6

Manood ng isang video tungkol sa titik M.

c) Pagtukoy sa posisyon ng tunog sa mga salitang narinig sa video.

(Mga iminumungkahing sagot: sa simula ng isang salita, ang letrang em ay makikita sa mga salita: bear cubs, honey, raspberries, milk, ball, mouse, baby, ice cream)

Slide 7

d) Larong "Ayusin nang wasto ang mga bagay."

Guro. Dapat mong ayusin ang mga bagay sa iyong mga istante.

Sa itaas na istante ay may mga bagay na ang mga pangalan ay may tunog (m) sa simula ng salita; sa gitna, kung ang tunog na ito ay nasa gitna ng salita; sa ibaba - sa dulo ng salita.

(Mga iminungkahing sagot: ilagay natin ang mga raspberry at mikropono sa itaas na istante, dahil ang mga bagong tunog ay nasa simula ng salita;

sa pangalawang istante - isang bag at isang eroplano, dahil ang tunog (m) ay nasa gitna ng salita;

sa ikatlong istante - ang bahay at ang aquarium, dahil ang tunog (m) ay nasa dulo ng isang salita)

Slide 8

e) Larong "Ipamahagi nang wasto ang mga salita"

Guro. Pangalanan ang mga bagay na nakikita mo sa tuktok ng screen.

(Tinatawag ng mga bata ang karot, bahay, martilyo, kotse, oso, mimosa)

Guro. Anong tunog ang nagsisimula sa mga pangalan ng mga bagay na ito?

(Mula sa tunog (m))

Guro. Kinokolekta ni Cheburashka ang mga bagay sa mga pangalan kung saan ang letrang em ay nagpapahiwatig ng isang matigas na tunog, at ang Bee - isang malambot na tunog.

(Mga iminungkahing sagot: Si Cheburashka ay kukuha ng kotse, martilyo, bahay, karot, dahil ang mga salitang ito ay nagsisimula sa isang matitigas na tunog.

Little bee - oso at mimosa, dahil ang mga unang tunog sa mga salitang ito ay malambot.)

Guro.. Sabihin mo sa akin, ilang tunog (m) ang naririnig mo sa salitang mimosa?

(Mga bata. Dalawang tunog)

Guro. Sabihin mo sa akin, ang pangalawang tunog (m) ba sa salitang ito ay matigas o malambot?

(Ito ay malambot)

f) Pagtuturo ng mga kasanayan sa pagbasa gamit ang bagong liham:

1. pagbasa ng mga pantig sa batayang aklat p.89

2 . pagbabasa mula sa slide 9

Slide 9

Lama Mera Murka

matalino si nanay Marina

mundo frame Moscow

3. Bakit nakasulat ang mga salita sa ikatlong hanay ng malaking titik?

(Mga bata. Ang mga salitang ito ay nagpapahiwatig ng pangalan ng isang batang babae, ang pangalan ng isang hayop, ang pangalan ng isang lungsod, kaya ang mga ito ay nakasulat na may malaking titik)

4. ano ang Moscow?

(Kabisera ng ating Inang Bayan)

5. Kwento ng guro.

Tama, mga anak, ang Moscow ang kabisera ng ating Inang-bayan. Sa larawan ay makikita natin ang pangunahing plaza ng bansa. Sino ang nakakaalam kung ano ang tawag dito? May parada sa square na ito. Sa harapan ay makikita natin ang St. Basil's Cathedral, at higit pa sa plaza ay mayroong gusali ng Historical Museum. Ang Red Square ay matatagpuan malapit sa mga dingding ng Kremlin, sa isa sa mga tore kung saan mayroong pangunahing orasan ng ating bansa: ang Kremlin chimes. Palagi nating naririnig ang kanilang laban sa Araw ng Bagong Taon, at araw-araw sa alas-6 ng umaga at alas-12 ng gabi.

Maraming mga Cathedrals sa Kremlin, at matatagpuan din ang gobyerno ng ating bansa.

Ang mga Ruso ay palaging para sa kapayapaan. sa tingin mo bakit?

Tama, sinisira ng digmaan ang lahat, ngunit ang kapayapaan ay nagtatayo.

Ang ating bansa ay inatake ng mga kaaway ng maraming beses, ngunit palaging tinataboy.

Ang naghahasik ng kapayapaan ay aani ng kaligayahan.

6. pagbasa ng teksto p.89

5. Pagbubuod.

Ano ang bagong natutunan mo sa aralin?

(Nakilala namin ang titik M, nalaman na ang ibig sabihin nito ay isang katinig, tinig na tunog, na maaaring malambot o matigas)

Ano ang pinakanagustuhan mo sa aralin?

(Nagustuhan ko ang mga laro, ang cartoon, ang tula tungkol sa titik M.)

Mga ginamit na mapagkukunan.

Ang teksto sa slide 4 ay kinuha mula sa aklat na Primer: Textbook / N.S. Zhukova. – M.: Eksmo, 2009.

Dalawang slide (5 at 6) na may cartoon at audio file na may video, na kinuha mula sa aralin ni Oksana Vladimirovna Boikova, guro sa elementarya sa Municipal Educational Institution Secondary School No. 1, Konakovo, Tver Region.



Zhirenko O.E., Obukhova L.A. Mga pag-unlad ng aralin para sa pagtuturo ng literacy: pagbabasa at pagsulat ng ika-4 na ed., rebisyon at karagdagang. - M: VAKO, 2009. SA


Ang liham na ito ay nagsisimula sa pinakamamahal at pinakamamahal na salita sa mundo.

Maraming magagandang salita May sulat" »:

M

Honey, panaginip, prambuwesas,

Walang problema dito.

Pero alam ng lahat

Mas mahusay kaysa sa lahat ng iba pa Ang salitang ito ay !

NANAY


Wala nang katulad nila. Nagsisimula ang lungsod kung saan ako nakatira May sulat"

mga titik


Mineralnye Vody

Mineralnye Vody

hanapin ang salitang nagsisimula sa letrang M

hanapin ang salitang nagsisimula sa letrang M

isulat ang mga salita


May sulat"

Maghanap ng mga salita na nagsisimula sa letrang "M"

Binigyan ko siya ng magnet. Mula dito hanggang doon

Lahat ng bagay na gawa sa metal ay nakalawit pabalik-balik,

Nagsimula itong dumikit sa magnet; Kahit anong araw, nagpapakahirap.

Isang tornilyo, gunting, isang badge, at ganap na pagod.

Nut, tinidor at kawit. naging sulat...

Ngunit hindi dumikit ang bola,

At ang magnet ay naging isang sulat.....


Dumikit at dumikit,

May tiktik sa pagitan nila.

At ito ay malinaw kaagad sa lahat -

Ang resulta ay ang titik M

  • Dumikit at dumikit, May tiktik sa pagitan nila. At ito ay malinaw kaagad sa lahat - Ang resulta ay ang titik M
  • Dumikit at dumikit, May tiktik sa pagitan nila. At ito ay malinaw kaagad sa lahat - Ang resulta ay ang titik M
  • Dumikit at dumikit, May tiktik sa pagitan nila. At ito ay malinaw kaagad sa lahat - Ang resulta ay ang titik M
  • Dumikit at dumikit, May tiktik sa pagitan nila. At ito ay malinaw kaagad sa lahat - Ang resulta ay ang titik M

Natagpuan ng maliit na oso ang titik M, Sabi ni nanay kung gaano ito kasarap Magkaibigan ang gatas at pulot - Imposibleng walang letrang M

Ang liham ni nanay, kahit anong itsura mo,

Ang pinakamaganda sa ating alpabeto,

Kailangan nating malaman ang titik M

Para tawagan kami ni Mama


maghanap ng mga salita na nagsisimula sa letrang "M"

maghanap ng mga salita na nagsisimula sa letrang "M"

Isulat ang mga salitang nagsisimula sa letrang M na iyong nakita


pinararangalan natin ang mga pantig na nagsisimula sa letrang "M" »

Mu-mu Ma-ma

Mi-mi Om-ohm

Ako si Ma-mu

Mor li na ma kov shi na ma

Gumawa tayo ng mga salita mula sa mga pantig na nagsisimula sa titik M


ilagay ang mga pantig sa mga salita

, Kumpetisyon "Pagtatanghal para sa aralin"

Paglalahad para sa aralin


























Bumalik Pasulong

Pansin! Ang mga slide preview ay para sa mga layuning pang-impormasyon lamang at maaaring hindi kumakatawan sa lahat ng mga tampok ng pagtatanghal. Kung interesado ka sa gawaing ito, mangyaring i-download ang buong bersyon.

Layunin ng aralin: upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata sa mga tunog at titik ng katinig; matutong makilala ang mga tunog sa pamamagitan ng artikulasyon, makilala ang mga tunog at ang titik na kumakatawan sa kanila. Bumuo ng phonemic na pandinig, atensyon, lohikal na pag-iisip, memorya, mahusay na mga kasanayan sa motor.

Kagamitan: presentasyon, multimedia device, notebook, pula, asul at berdeng panulat.

Pag-unlad ng aralin

1. sandali ng organisasyon

.

Ang isa na ang pangalan ay naglalaman ng tunog [I] ay uupo.

Psycho-gymnastics. Ang therapist sa pagsasalita: Ano ang facial expression ng nanay at tatay kapag galit sila? Ano ang gagawin mo kapag napagalitan ka (Slide 1) (umiiyak, malungkot, nagtatago, nagtatanggol sa sarili, nananahimik, humihingi ng paumanhin - ang mga bata ay nagpapahayag ng iba't ibang emosyonal na estado sa mga ekspresyon ng mukha). 2-3 eksena ang pinalabas.

2. Iulat ang paksa ng aralin.

(Ipakita ang slide 2)

Speech therapist: Ano ito? - Bahay. Ano ang huling tunog sa salitang bahay? (Tunog [M]). Ang lola, lolo, ama, ina, at mga anak ay nakatira sa bahay na ito - isang anak na lalaki at babae na pinangalanang Mikhailov. Sabihin sa isang salita - "pamilya" (Slide 3). (Tunog [M’])– Ngayon ay matututo tayong makilala tunog [M] – [M’] at ang titik na kumakatawan sa mga tunog na ito sa pagsulat. Letter M. (Slide 4)

3. Mga katangian ng mga tunog ayon sa articulatory at acoustic na katangian.

Speech therapist: Tingnan mo ang labi ko, medyo nakangiti sila kapag binibigkas nila ang tunog [M’], at medyo nagagalit sila kapag binibigkas nila ang tunog [M].

M - ang tunog ay nagsasara ng aming mga labi!
Tinutulungan ng boses ang tunog.(Sound profile [M]– (Slide 5),

Pagtatalaga ng mga tunog na may mga simbolo ng kulay at "mga kampana" (Slide 6)

4. Pagbuo ng phonemic na pandinig. Larong "Matigas - Malambot"

Speech therapist: Ang pamilyang Mikhailov ay palakaibigan. Nagtutulungan sila at nagrerelaks nang magkasama, mahilig silang maglaro ng iba't ibang mga laro. Iniimbitahan ka ni Papa Matvey na laruin ang larong "Hard - Soft". Kung marinig mo ang tunog [M], pagkatapos ay itaas ang asul na parisukat, at kung marinig mo ang tunog [M’], pagkatapos ay itaas ang berdeng parisukat. ( Mga salita: eroplano, prambuwesas, pulot, tulay, cute, maliit, karne, harina, oso, lumipad) Speech therapist: Ano ang hitsura ng titik M?

Letter M na may dalawang umbok, Tulad ng isang kamelyo - tingnan para sa iyong sarili (Slide 6)

Magkahawak kamay ang magkakaibigan.
At sinabi nila: "Ikaw at ako ay tayo!"
Samantala
letter M pala yun.
A. Shibaev (Slide 7)

Speech therapist: Ang aking mga apo na sina Mitya at Maya ay talagang gustong makipaglaro kay lola Masha.

5. Pag-unlad ng atensyon, memorya, lohikal na pag-iisip. Ang larong "Fourth wheel".

Speech therapist: Tingnan ang mga larawan, pangalanan ang mga ito, hanapin ang " dagdag na salita”, ipaliwanag kung bakit ganoon ang iniisip mo.

Halimbawang sagot: Sa tingin ko ang salitang "bahay" ay "labis" dahil ang tunog [M] ay nasa dulo ng salita, ngunit sa lahat ng salita ito ay naririnig sa simula ng salita.

(langis, kotse, sanggol, bahay - Slide 9),
(Bola, pulot, krayola, dagat-Slide 10)
(Ice cream, karne , sabon, lumipad-Slide 11), (2 pagpipilian sa sagot)
(Inay, barya, tulay, motorsiklo-Slide 12).

Paano magkatulad ang mga salita? (gatas, martilyo - Slide 13) ( Nagsisimula sila sa isang matigas na tunog ng katinig [M], bawat salita ay may 3 pantig, na nakasulat sa patinig na titik O). Ano ang pagkakaiba? (Ang gatas ay isang produkto, at ang martilyo ay isang kasangkapan. Ang salitang "gatas" ay may 6 na letra at 6 na tunog, ang salitang "martilyo" ay may 7 titik at 7 tunog)

Speech therapist: Kasama ni lolo Misha, ang mga bata ay gustong gumawa ng isang bagay, kumatok gamit ang martilyo at manood ng mga kawili-wiling pelikula (slide 15).

6. Pisikal na ehersisyo - "Mga Martilyo"(slide 14).

O.S. – paa – magkahiwalay ang balikat, pababa ang mga braso. Nakakuyom ang mga daliri sa isang kamao.

- Kumatok sila sa kamao - kumalas at kumalas. Martilyo katok-tok-toktok. Knock-knock-knock sa mga kuko. Ang mga martilyo ay katok-katok, katok-katok sa mga pako. Martilyo katok-tok-toktok. Knock-knock-knock sa mga kuko. (Ulitin - 2 beses sa musika, ginagawa ng mga bata ang naaangkop na paggalaw)

7. Pagbasa ng mga pantig at parirala.

Ma-ma-ma - Ako mismo sa bahay.
Mu-mu-mu - gatas para sa sinuman?
Mo-mo-mo - kumakain kami ng popsicle.
Kami-kami-kami - nagbabasa kami ng libro.
Mi-mi-mi - kantahin ang nota E. (Slide 17).

8. Pagsulat ng mga pantig na may titik M (

maraming kulay na panulat ) sa isang notebook.

Speech therapist: Tinuturuan ni Nanay sina Mitya at Maya na magsulat ng mga titik, pantig at salita.

Mga Pantig – MA, MU, MO, KAMI, MI,
Mga Salita - Nanay, ako, isip.

9. Buod ng aralin.

Anong mga tunog ang naging pamilyar ka? Paano sila magkatulad? Ano ang kanilang pagkakaiba?