Mga klase sa pagsulat sa pangkat ng paghahanda. Buod ng isang komprehensibong aralin sa pangkat ng paghahanda. "Liham mula kay Pinocchio! Paksa: “Masayang paligsahan”

Pangalan:
Nominasyon: Kindergarten, Lesson notes, GCD, karagdagang edukasyon, Preparatory group
Veligovskaya Alla Anatolyevna

Mga tala ng aralin para sa pangkat ng paghahanda sa paghahanda ng mga preschooler para sa pagsusulat

Paksa: "Masayang mga kumpetisyon."

Layunin: Pag-unlad ng atensyon, bilis, reaksyon, kagalingan ng motor, paghahanda ng kamay para sa pagsusulat, . Mga materyales: handout (para sa bawat bata): mga notebook, isang set ng simple at may kulay na mga lapis, chips ng iba't ibang kulay, lacing, mga sample ng graphic exercises na "Geometric pattern", "Rectangles", "Superman"; medalya para sa 1st, 2nd at 3rd place.

Pag-unlad ng aralin.

Tagapagturo.- Mga bata, magkakaroon tayo ng masayang kumpetisyon ngayon. Para sa bawat tama na nakumpletong gawain, ang bata ay makakatanggap ng isang chip. Sa pagtatapos ng klase, tally namin ang iyong mga chips at igagawad ang 1st, 2nd at 3rd place winners. Tandaan ang pangunahing bagay ay ang gawain ay nakumpleto nang tama at tumpak, at hindi mabilis!

- Ngunit una, tulad ng pag-init ng mga atleta bago ang mga tunay na kumpetisyon, ikaw at ako ay gagawa ng warm-up.

Dynamic na pag-pause

Nagsisimula ang warm-up, tumayo kami, itinuwid ang aming likod, sumandal sa kanan - sa kaliwa, at paulit-ulit. (tumilid sa gilid) Nag-squat kami sa isang bilang ng Isa, dalawa, tatlo, apat, lima. Ang kinakailangang gawaing ito ay upang sanayin ang mga kalamnan sa binti (squat) At ngayon ay magsasagawa kami ng mga hand jerks kasama ka (Hinatak ang kamay sa harap ng dibdib).

Unang gawain "Geometric pattern" (ibinigay ang mga sample sa mga bata)

- Bakit sa tingin mo ito ay tinatawag na? (binubuo ng mga geometric na hugis).


- Mag-ingat, ang bawat parihaba ay may sariling pattern, kailangan mong ulitin ito ng tama.


Para sa wastong pagkumpleto ng gawain, ang bata ay binibigyan ng 1 chip.

- Ididikta ko ang kalahati ng pagguhit, dapat mong hulaan kung ano ito at iguhit ang pangalawang kalahati.

(Ibinahagi ang mga chips)

- Kailangan mong itali ang iyong sariling mga sintas ng sapatos, tulad ng

ipinapakita sa sample (pagpapakita ng sample)


— Guys, buong taon kayong nag-aaral sa Obedient Pencil school. Naniniwala ako na sa pagtatapos ng taon ay naging totoong supermen ka na. And I suggest you portray this Superman (pagpapakita ng sample)


Para sa pagkumpleto ng gawain nang tama, ang bata ay binibigyan ng 1 chip.

Resulta: Ang mga chips ay binibilang at ang mga medalya ay ipinamamahagi.




Buod ng isang aralin sa paghahanda ng kamay para sa pagsulat para sa mga preschooler sa kindergarten
Paksa: "Snowflake".

Target: Pag-unlad ng atensyon, bilis, reaksyon, kagalingan ng motor, paghahanda ng kamay para sa pagsulat, pagbuo ng katumpakan ng mga paggalaw ng kamay.

Materyal: mga guhit na may snowflake; mga handout (para sa bawat bata): mga notebook, isang set ng mga simpleng lapis, matinik na bola; lagayan.

Pag-unlad ng aralin.

Tagapagturo: Hello guys! Tingnan mo kung ano ang dinala ko para sa iyo ngayon (nagpapakita ng larawan na may mga bahagi ng snowflake). Naiintindihan mo ba kung ano ito? Oo, iniisip ko ang parehong bagay, na ito ay isang snowflake, hindi karaniwan. Alam mo ba kung bakit siya ganito? Sinira ng masamang hanging hilaga ang aming snowflake. At sinabi niya na maibabalik lang namin siya kapag natapos na namin ang lahat ng kanyang mga gawain. Tulungan natin ang ating mga snowflake na maging maganda at magningning para sa ating kagalakan? ( Oo)

Tapos yung 1st task.

Upang ang unang sinag ng isang snowflake ay bumalik sa lugar nito, kailangan mong magsagawa ng pag-init ng taglamig: ( Ginagaya ng mga bata ang paglalakad sa snow, pag-shoveling ng snow, paggawa ng snowman at paglalaro ng snowballs)

Tagapagturo: Guys, pagkatapos makumpleto ang gawain, maglalagay kami ng isang sinag ng snowflake sa magic bag na ito, na tutulong sa amin na ibalik ang aming snowflake (ilagay ang unang sinag ng snowflake sa bag).

2. Mula sa mga patpat


.

Tagapagturo: Magaling! Isa pang sinag ang naligtas mula sa masamang hanging hilaga (ilagay ito sa isang bag).

Tagapagturo: Guys, ipinapanukala kong gumuhit ng isang mahusay na wizard na tutulong sa amin na mapaamo ang hanging hilagang para hindi ito makasira ng anupaman.

Tagapagturo: Magaling, lahat ay gumawa ng isang mahusay na trabaho! Sana ay matulungan tayo ng magaling na wizard. Naglalagay kami ng isa pang sinag ng mga snowflake sa aming magic bag.

ika-4 na gawain. "Laro tayo ng snow" (spiky ball)

Maglaro tayo ng niyebe at magpainit ng ating mga palad. (Ipapagulong ng mga bata ang bola sa pagitan ng kanilang mga palad sa iba't ibang direksyon, pinipiga ang bola sa kanilang mga kamay, ihagis at sasalo gamit ang dalawang kamay, pagkatapos ay salit-salit sa bawat kamay)

Tagapagturo: Magaling! Ang ika-4 na sinag ay nailigtas mula sa masamang hanging hilaga (ilagay ito sa isang bag).

Tagapagturo: Magaling! Nai-save ang 5th ray (ilagay ito sa isang bag). Naiwan ang huling gawain.

Tagapagturo: Mayroon kaming 1 ray na natitira. Para madismaya siya, dapat mong kumpletuhin ang pinakamahirap na gawain.

(gumuhit ng mga mirror-symmetrical na disenyo gamit ang parehong mga kamay - mga snowflake).

Tagapagturo: Guys, tingnan nyo, habang nagdodrowing kayo ng mga snowflake, ibinalik sa amin ng aming bag ang aming snowflake (ipakita). Ngayon ay magagalak niya tayong muli sa kanyang ningning! Snowflake salamat sa iyong tulong!

Pangalan:
Nominasyon: Kindergarten, Mga tala ng aralin, GCD, karagdagang edukasyon, Grupo ng paghahanda, mga tala ng aralin upang ihanda para sa paaralan para sa mga batang 6-7 taong gulang, naghahanda ng mga kamay para sa sulat mga pagsasanay

Posisyon: guro ng pinakamataas na kategorya ng kwalipikasyon
Lugar ng trabaho: MBDOU No. 66
Lokasyon: Tomsk

Mga gawain:

1. Pang-edukasyon.

  • Paghahanda sa isang bata na matutong bumasa at sumulat.
  • Ipagpatuloy ang trabaho
    • sa pagguhit ng mga panukala gamit ang isang diagram at pagsulat ng mga ito nang grapiko,
    • tunog na pagsusuri ng mga salita,
    • sa paghahanda ng kamay ng bata para sa pagsusulat,
    • para sa pagbabasa ng mga maikling teksto at mga indibidwal na salita,
    • sa paglutas ng mga puzzle.
  • Pag-unlad ng magkakaugnay na pananalita.
    • Ipakita ang kayamanan at pagkakaiba-iba ng wikang Ruso sa pamamagitan ng paglalagay ng mga adjectives sa pagsasalita.
    • Ipagpatuloy ang pagsusulat ng mga kwento.
    • Palawakin ang bokabularyo ng mga bata sa pamamagitan ng pagpapakilala ng ganitong konsepto bilang "mahalagang titik".
  • Pagkilala sa nakapaligid na mundo.
    • Alamin kung saan sila nakatira, kung paano ipinanganak ang mga liyebre at nabubuhay sa mundong ito na hindi ligtas para sa kanila.
  • Ipagpatuloy ang paggawa upang maitanim ang pagmamahal at paggalang sa mga hayop.

2. Pag-unlad.

  • Paunlarin ang mga kakayahan sa pag-iisip ng mga bata sa pamamagitan ng pagpapakilala sa kanila sa mundo ng hayop.
  • Itanim ang pagmamahal sa pagbabasa at katutubong wika.
  • Turuan ang mga bata na manatili sa gawain at magtrabaho sa isang naibigay na bilis.

3. Pang-edukasyon.

  • Itanim sa mga kaluluwa ng mga bata ang isang moral na konsepto bilang ang kakayahang makiramay at makiramay sa mga hayop.
  • Itanim ang paggalang sa mga hayop.

Panimulang gawain:

  • pag-uusap tungkol sa planetang Earth,
  • pagsulat ng mga liham sa iyong mga paboritong hayop,
  • iskursiyon sa post office at kilalanin ang trabaho nito,
  • pag-uusap: "Paano isinulat ang unang titik?",
  • pag-uusap: "Mula sa buhay ng mga tatak",
  • pagtuturo sa mga bata na magbasa batay sa sistema ng N.A. Zaitsev.

Kagamitan:

  • sulat mula sa Arrogant Bunny,
  • fairy-tale character na "Postman Pechkin na may resibo",
  • isang makulay na dinisenyong libro ng laro para sa bawat bata,
  • didactic na materyal para sa pag-compile ng isang tunog na pagsusuri ng isang salita,
  • card na may nakasulat na graphical na pangungusap,
  • card na may salitang "liham"
  • card na may mga salita (ayon sa bilang ng mga bata),
  • puti, kulay abo, mahabang tainga, mahabang paa, herbivorous,
  • walang tirahan, maingat, tuso, maliksi, matapang, mabilis,
  • sensitibo, malungkot, mayabang, duwag, atbp.,
  • larawan ng isang liyebre.

PAG-UNLAD NG KLASE

Tagapagturo. Isang sorpresa ang naghihintay sa iyo ngayon. alin? Matututuhan mo ito mula sa card na ito (nagpapakita ng card na may salitang "liham").
Tandaan, upang maiwasan ang gulo, ang salitang ito ay hindi dapat binibigkas nang malakas. Kaya, ikaw mismo ang magbabasa nito. (Basahin ng mga bata.) At pag-uusapan mo lamang ang paksang ito sa mga pang-uri, na parang nagtatanong ng isang bugtong. Tandaan ang larong "Through the Mouth of a Baby"? Magsimula na tayo! (Patuloy ang guro.) Ano ito?

Sa gawaing ito, ang guro, na nakatuon sa tinatayang mga sagot upang lumikha ng isang mas kumpletong larawan ng liham, ay nagtatanong ng mga nangungunang tanong kung kinakailangan.

Tagapagturo. Tingnan kung gaano karaming mga salita ang makikita mong sasabihin tungkol sa liham. At tanging ang mayaman at makapangyarihang wikang Ruso ang makakagawa nito.

Ang guro ay nagbubuod. May kumatok sa pinto at pumasok ang postman na si Pechkin.

Postman Pechkin. Kamusta! Nasaan si Dasha? Sumulat siya ng liham sa Hare, kaya sumagot siya. Nagpadala ako ng isang mahalagang liham na naka-address sa kanya.

Itinuro niya ang kanyang daliri sa inskripsiyon sa sobre - ang mga bata ay nagbabasa.

Tagapagturo. Ano ang ibig sabihin ng halaga?

Pechkin. Ibig sabihin, ang nagpadala (ay nagbabasa) Gusto ng Arrogant Bunny na mahulog ang sulat sa kamay ng addressee, kumbaga (nagbabasa at nagpapakita) Dasha.

Pechkin (tumulong kay Dasha): Mag-sign dito sa resibo na ito (mga palabas). Sa pamamagitan ng paraan, ang serbisyong ito ay binabayaran.
Inihatid ko ba ang sulat sa iyo? Naihatid. Magiging kagiliw-giliw na malaman kung anong halaga ang nilalaman ng liham, mga larawan o mga dokumento na ito, ngunit nagmamadali ako, nangako silang papakainin ako ng mga bun sa iyong kusina.

Dasha. Hello Dasha! Sorry hindi kita nabisita. May mga dahilan para dito. Ngunit ikaw at ang mga lalaki ay matututo tungkol sa aking buhay mula sa aking regalo. Gumawa ako ng laro para sa iyo. Maglaro Ngayon! paalam na! Ang iyong Bunny.

Ang mga libro ng laro ay inilabas sa sobre at ipinamahagi sa mga bata. Umupo na ang lahat sa mesa at nagsimula na ang trabaho.

Tagapagturo. Buksan ang iyong mga aklat na donasyon ng Hare sa unang pahina.

Unang pahina.

Tagapagturo.

Ano ang pangalan ng laro?
Alam iyon ng tagak at kambing.
Mas mabilis na isip at matalas na tingin -
Ilagay ang mga titik sa tamang hanay.


Tagapagturo. Sabay naming binasa ang nangyari sa ibabang hilera. Tama! Hare!

Pangalawang pahina.

Tagapagturo. Nagsimula akong maghanda para bisitahin. Paglabas ko para magpalit ng fur coat, nag-ingay ang mga Squirrel.

Kumuha ng mga lapis at isulat nang grapiko ang sumusunod na pangungusap: "Tingnan mo, ang bola ay gumulong!"

Kinukumpleto ng mga bata ang mga takdang-aralin sa mga aklat.

Tagapagturo. Nagsalita ako sa kanila: Hindi ako nakasakay, ngunit itinatapon ang aking kulay abong fur coat. Alam mo ba kung bakit ganito ang sagot ng Hare sa mga Squirrel?

Sagot ng mga bata.

Tagapagturo. Kukumpletuhin mo ang susunod na gawain ng Hare sa bahay sa aklat na ito. Babasahin ito ng iyong mga magulang at tutulungan kang kumpletuhin ito.

Ang gawain ng Hare. Subukan mong iguhit kami ni Squirrel na gumugulong sa lupa gamit ang stroke method.

Pangatlong pahina.

Tagapagturo. Nagsimulang sumigaw ang mga squirrels na ako ang Arrogant Bunny. Kailangan kong ipaliwanag sa kanila na hindi ako mayabang. Ano bang pakialam nila! Nakatira sila sa kanilang mainit na guwang, ngunit wala akong bahay. Pagkatapos ng lahat, tayo ay ipinanganak sa lupa, sa gitna ng mga damo.

Ang guro ay nagbibigay sa mga bata ng isang gawain:

Nakikita mo ba ang isang liyebre na iginuhit sa mga parisukat sa iyong mga libro? Ngayon iguhit ito sa iyong sarili, ayon sa sample.



Kumpletuhin ng mga bata ang gawain sa kanilang mga aklat.

Tagapagturo. Upang maiwasan ang pagiging malungkot ni Bunny, iguhit ang kanyang mga kaibigan sa bahay, ayon sa pattern, sa mga cell.

Ikaapat na pahina.

Tagapagturo. Kami ay isinilang at nakaupo nang mag-isa, habang ang mga fox at lobo ay tumakbong dumaan.

Ang guro ay nagbibigay sa mga bata ng isang gawain: basahin ang naka-highlight na salita sa iyong mga libro (ang salitang "Takot" ay nakasulat sa mga libro) at gumuhit ng isang diagram ng sound analysis ng salitang ito.

Tagapagturo. natapos ko na! - Akala ko. Sa sandaling sinabi ko ang salitang ito, ito ay gumuho... Isusulat mo sa bahay kung anong mga salita ang gumuho ang salitang ito.

Ikalimang pahina.

Tagapagturo. May alam akong isang nakakatawang laro na "Ang maliit na puting kuneho ay nakaupo" batay sa tula:

Nakaupo ang maliit na puting kuneho at iginagalaw ang kanyang mga tainga
Ganun lang, ganyan, at ginagalaw niya ang tenga niya!
Malamig para sa kuneho umupo
Kailangan nating painitin ang ating mga paa -
Paws up – paws down
Hilahin ang iyong sarili sa iyong mga daliri sa paa...
Nakatayo lang kami sa aming mga tiptoe -
Mabilis kaming tumakbo, mabilis.

Alam mo ba ang larong ito ni Dasha at ng iyong mga kaibigan? Maaari ka bang mag-isip ng iba pang mga laro?

Sagot ng mga bata.

Tagapagturo. Oras na para magpahinga tayo. Maglaro tayo.

Isang panlabas na laro ang nilalaro.

Tagapagturo. Sa bahay kasama ang iyong mga magulang, gumawa ng isang laro at i-sketch ito sa pahinang ito. At maaari mo itong tawaging "Hare exercise".

Ikaanim na pahina.

Tagapagturo. Nakaupo ako sa ilalim ng isang palumpong, at biglang, mula sa likod ng Christmas tree, nandoon, tumakbo ang aking ina! Mahal na mahal ko kung anong meron siya. At hulaan kung ano ang eksaktong, maaari mong hulaan para sa iyong sarili sa pamamagitan ng pag-aayos ng mga Christmas tree ayon sa taas.

Ang sobre sa pahinang ito ay naglalaman ng mga Christmas tree na may iba't ibang taas na may mga titik. Mga bata, pagkumpleto ng gawain, paglalatag ng salitang "GATAS".

Tagapagturo. Ang pagkain ng aking ina ay mataba at tumatagal ng ilang araw. At pagkatapos ay tumingin ka, isa pang liyebre ang tumatakbo. Pagkatapos ng lahat, pinapakain nila ang lahat ng mga kuneho na dumarating sa kanila. Tatlong linggo kaming nakaupo nang ganito, at pagkatapos ay sinimulan naming alagaan ang aming sarili.

Ikapitong pahina.

Tagapagturo. Marami tayong kaaway, kaya natutulog tayo nang nakadilat ang ating mga mata. Hindi tayo nagtatayo ng mga bahay para sa ating sarili. Sa tag-araw, nakaupo kami na nakatago sa ilalim ng isang palumpong, at sa taglamig nagtatago kami sa niyebe. Mahirap para sa isang lobo na mapansin ako sa aking puting fur coat sa snow.

Ang guro ay nagpapakita ng isang tablet na may isang graphic na imahe ng isang apat na salita na pangungusap at inanyayahan ang mga bata na bumuo ng mga pangungusap na may salitang "lobo" ayon sa isang ibinigay na pattern. Ang gawain ng guro ay tiyakin na ang iba't ibang mga pangungusap ay iginuhit ayon sa parehong pamamaraan. Pagkatapos ay inaanyayahan ng guro ang mga bata sa bahay kasama ang kanilang mga magulang na gumawa ng isang kuwento sa paksa: "Paano ko nakilala ang liyebre." Kinukumpleto nito ang gawain gamit ang game book.

Tagapagturo. Kailangan ko lang ibigay sa iyo ang huling mensahe mula kay Bunny. Isinulat niya ang lahat ng mga salitang ito sa kanyang sarili.

Namimigay ang guro ng mga kard na may mga salita sa mga bata. Ang mga bata ay humalili sa pagpunta sa pisara, bawat isa ay may sariling card, at binabasa ang salitang nakasulat dito. Ipapaskil ng guro ang mga ito sa pisara. Mga salita sa card:

Sa itaas sa itaas ng mga card ay isang larawan ng Bunny, na kinuha mula sa sobre.

Tagapagturo. Ngunit hindi kami nagpapaalam sa laro. Ito ay isang regalo mula sa Bunny, at ito ay mananatili sa iyo. At gayon pa man, bakit nagpadala si Bunny ng regalo sa bawat isa sa inyo, at hindi lang kay Dasha?

Sa pakikinig sa mga sagot ng mga bata, inakay sila ng guro sa ideya na ang Hare ay maraming kaaway, ngunit walang tagapagtanggol. Kaya naghahanap siya ng mga kaibigan.

Pedagogical na proyekto

"Sa landas patungo sa paaralan" (inihahanda ang iyong kamay para sa pagsusulat)

MKDOU "Kireevsky d/s Romashka"

Romanenko E.G.,

Mga kalahok sa proyekto: mga mag-aaral ng pangkat ng paghahanda para sa paaralan, mga magulang ng mga bata.

Edad ng mga bata: 6 – 7 taon

Problemadong tanong : Paghahanda ng kamay para sa pagsusulat para sa mga bata sa pangkat ng paghahanda.

Kaugnayan ng problema:

Ang pangunahing gawain ng edukasyon sa preschool ay turuan ang mga bata

Matutong paunlarin ang kanilang mga kakayahan sa pag-iisip nang hindi sinusubukan

sa parehong oras sa isang kasaganaan ng kaalaman.

V.F. Odoevsky.

Ang mga isyu sa paghahanda ng mga mag-aaral sa kindergarten para sa paaralan ay lalong nagiging mahalaga. Ang mga ito ay partikular na may kaugnayan ngayon, kapag ang nilalaman ng pangunahing edukasyon ay nagbago. Ang paaralan ay nakatuon sa pagtiyak na ang mga batang papasok sa Year 1 ay handa nang husto para sa pag-aaral. Sa kasamaang palad, ang kanilang antas ng paghahanda ay hindi palaging nakakatugon sa mga kinakailangang ito.

Ang edad ng preschool ay isang panahon ng masinsinang pag-unlad sa mga bata ng nagpapahiwatig na batayan ng kanilang mga aksyon. Ang ganap na pag-aaral ay dapat na nakabatay sa pandama na karanasan ng bata, sa kanyang direktang mga obserbasyon sa nakapaligid na katotohanan. Samakatuwid, ang isa sa mga prinsipyo ng pagtuturo sa mga preschooler ay ang prinsipyo ng visibility. Ang sikat na psychologist na si L.S. Naniniwala si Vygotsky na ang pag-aaral ay dapat mauna sa pag-unlad at pamunuan ito, umaasa sa "zone ng proximal development." Ang pahayag na ito ay malapit na nauugnay sa teoretikal na konsepto na ang bata ay may espesyal na sensitivity sa ilang mga uri ng panlabas na impluwensya. Sa madaling salita, ang pagsasanay ay dapat magsimula sa panahon ng pagbuo ng mga pag-andar ng isip ng isang preschooler. Sa pagiging huli sa pagtuturo, nawawalan ng pagkakataon ang mga guro na gabayan ang pag-unlad ng mga bata sa tamang landas at ayusin ang prosesong ito. Ang pinaka-epektibong paggamit ng mayamang potensyal ng isang bata ay posible lamang kapag ang panahon ng espesyal na sensitivity sa asimilasyon ng ito o ang materyal na iyon sa kanyang pag-unlad ay hindi pa lumipas.

Sa unang yugto ng pag-aaral, ang mga bata ay kadalasang nakakaranas ng mga paghihirap sa pagsusulat: ang kamay ay mabilis na napapagod, ang linya ng pagtatrabaho ay nawala, ang mga titik ay hindi maisulat nang tama, ang pagsulat ng salamin ay madalas na nakatagpo, ang bata ay hindi nakikilala sa pagitan ng mga konsepto ng "kaliwa Ang ”, “kanan”, “sheet”, “linya” , "pahina", ay hindi umaangkop sa pangkalahatang bilis ng trabaho.

Ang mga paghihirap na ito ay sanhi ng kahinaan ng pinong mga kasanayan sa motor ng mga daliri at hindi sapat na pag-unlad ng mga kasanayan sa koordinasyon ng visual-motor, boluntaryong atensyon, analytical perception, at auditory attention.

Ang lahat ng ito ay negatibong nakakaapekto sa asimilasyon ng mga bata sa kurikulum ng unang baitang at nangangailangan ng samahan ng mga espesyal na klase sa kindergarten, ang layunin kung saan ay ihanda ang kamay ng bata para sa pagsulat. Ang ganitong mga klase, na pinagsasama ang pagsasanay ng mga mahusay na kasanayan sa motor ng mga daliri sa paglutas ng mga problema ng pag-unlad ng kaisipan, ay maaaring ayusin sa pamamagitan ng mga klase ng bilog ayon sa programang "Paghahanda ng kamay para sa pagsulat".

Layunin ng proyekto:Pagbuo ng mga bahagi ng intelektwal at pandama na kahandaan para sa paaralan sa pamamagitan ng:

Pag-unlad ng pinong mga kasanayan sa motor ng kamay ng isang bata.

Pag-unlad ng pansin sa pandinig.

Pag-unlad ng graphic na pagpaparami.

Upang makamit ang layunin, ang mga sumusunod ay itinakda: mga gawain:

Pang-edukasyon: Pagbuo ng maayos na pinagsama-samang mga paggalaw ng kamay. Pag-unlad ng pansin sa pandinig at pagpaparami ng grapiko.

Pag-unlad: Pag-unlad ng mga graphic na paggalaw, visual na perception, koordinasyon ng kamay-mata.

Pang-edukasyon: Pagbuo ng kasipagan, katumpakan, pagsasarili at pagtitiwala sa mga kakayahan ng isang tao.

Ang proyekto ay dinisenyo para sa 9 na buwan (pangkat ng paghahanda). Ang aralin ay ginaganap isang beses sa isang linggo. 4 beses sa isang buwan. 36 na aralin bawat taon. Isinaayos sa panahon ng libreng aktibidad ng mga bata, pagkatapos ng tanghalian nap.

Inaasahang resulta ng proyekto:

· Sa pagtatapos ng taon, dapat malaman at magagawa ng mga bata na:

· Alamin ang mga tuntunin sa kalinisan sa pagsulat

· Mapapanatili ang wastong postura at posisyon ng kamay kapag nagsusulat.

· Alamin ang tamang posisyon ng kuwaderno at panulat kapag nagsusulat.

· marunong humawak ng panulat o lapis ng tama.

· Alamin ang mga patakaran ng pagtatabing.

· Magagawang mag-navigate sa isang sheet ng papel sa isang kahon, sa isang notebook.

· Alamin ang mga patakaran para sa pagtatrabaho sa isang kuwaderno.

· Magsagawa ng pagtatabing, pagsunod sa mga patakaran.

· Alamin ang mga patakaran ng pagtatrabaho gamit ang gunting.

· Magagawang gumuhit ng mga simpleng elemento at hugis sa iyong sarili.

· Makapag-navigate sa isang notebook, sa isang linya, sa isang pahina.

· Alamin kung paano humawak ng gunting nang tama at magtrabaho sa kanila.

· Pagguhit ng mga cell batay sa auditory perception.


Mga yugto ng proyekto.

Yugto ng pagpapatupad ng proyekto

Mga direksyon

Mga kaganapan

Mga deadline

Inaasahang Resulta

Stage 1. Paghahanda.

Pagsusuri ng Kondisyon

Mga problema

Pag-aralan at pag-aralan ang sikolohikal, pedagogical at espesyal na literatura, karanasan sa pedagogical, mga dokumentong pambatasan sa paghahanda ng mga kamay ng mga preschooler para sa pagsulat.

Setyembre

Nagsusulong ng isang mas mahusay na pag-unawa sa ilang mga aspeto ng teoretikal at praktikal na mga isyu sa napiling paksa

Galugarin opinyon ng mga magulang sa isyung ito sa pamamagitan ng kanilang survey;

Nagtataguyod ng mas mahusay na pag-unawa sa problema at pagpilimga paraan upang malutas ang mga ito.

Pagpapayaman ng paksa-spatial na kapaligiran upang maihanda ang kamay sa pagsusulat

Pumili at gumawa ng visual, didactic, handout sa paghahanda ng kamay para sa pagsulat, mga laro, stationery, mga diagram.

Lahat ng panahon

Ang subject-spatial, developmental na kapaligiran sa isyung ito ay pagyamanin.

Pagpapabuti ng metodolohikal na sistema ng trabaho

Ibuod ang iyong karanasan sa paghahanda ng mga kamay ng mga preschooler para sa pagsusulat;

Gumawa ng pagsusuri at isagawapagsasaayos ng mga anyo ng organisasyon;

Tukuyin ang modelo, sistema, nilalaman, mga anyo ng trabaho, istraktura ng mga klase para sa paghahanda ng kamay para sa pagsulat sa kindergarten;

Mag-aral at pumili ng diagnostic na materyal;

Pumili at bumili ng metodolohikal na literatura sa pagtuturo sa mga batang preschool na bumasa at sumulat;

· gumuhit ng isang perspective-thematic na plano para sa paghahanda ng kamay para sa pagsulat, na isinasaalang-alang ang edad;

· Bumuo ng isang serye ng mga pampakay na aralin sa paghahanda ng mga kamay ng mga preschooler para sa pagsusulat;

· Gumawa ng mga presentasyon para sa mga klase, mga interactive na laro para sa materyal na pinag-aaralan para sa mga bata sa isyung ito;

Lahat ng panahon

Nilikha isang sistema ng metodolohikal na gawain sa pagtuturo ng literasiya sa mga bata ng senior na edad ng preschool at paghahanda ng kanilang mga kamay para sa pagsulat, pagpaplano ng trabaho ay napabuti;

ginamit ang mga interactive na anyo ng trabaho sa mga klase ng literacy kasama ang mga bata;

Ang isang seleksyon ng diagnostic na materyal ay ginawa upang matukoy ang antas ng pag-unlad ng mga bata sa lugar na ito;

Ang kapaligiran ng pag-unlad ng paksa ng kindergarten ay pinayaman para sa pagtuturo sa mga preschooler na magbasa at magsulat at ihanda ang kanilang mga kamay para sa pagsulat;

Stage 2. Praktikal.

Paigtingin ang mahigpit na pakikipagtulungan sa mga magulang ng mga mag-aaral sa pagtuturo ng literasiya at paghahanda ng mga kamay para sa pagsusulat

Pag-uugali:

Pagtatanong sa mga magulang

"Pagtuturo ng literasiya sa mga batang preschool";

Workshop:

"Paghahanda ng kamay para sa pagsusulat";

Lumikha ng mga gumagalaw na folder:

1. "Paghahanda para sa paaralan. Mga laro upang bumuo ng pagsasalita ng isang bata";

2. “Funny paths or I can write beautifully” (Mga pagsasanay para ihanda ang iyong kamay sa pagsusulat).

Oktubre - Abril

Ang pakikipagtulungan sa mga magulang ng mga mag-aaral ay pinaigting;

ang mga magulang ay kasangkot sa paghahanda ng kanilang mga kamay para sa pagsusulat; Isang plano para sa pakikipagtulungan sa mga magulang sa lugar na ito ay inihanda.

Pagtaas ng antas ng kahandaan ng kamay para sa pagsulat sa pangkat ng paghahanda.

Ayusin ang trabaho sa mga bata upang ihanda ang kanilang mga kamay para sa pagsusulat (ayon sa kumplikadong pagpaplanong pampakay) sa mga direktang aktibidad na pang-edukasyon, sa mga nakagawiang sandali at mga independiyenteng aktibidad ng mga bata;

Ayusin ang gawain sa pagbuo ng mga mahusay na kasanayan sa motor sa mga sentro ng kaalaman, paglalaro ng papel at didactic na mga laro ng mga visual na aktibidad, disenyo, musika, pagmomolde;

Oktubre - Abril

Kabisado ng mga bata ang mga pangunahing kaalaman sa pagbabaybay at ang kanilang mga kamay ay inihanda para sa pagsusulat.

Ang mga bata ay nagpapakita ng aktibong interes sa mga aktibidad sa pag-aaral.

Stage 3. Pangwakas, pagbubuod.

Pag-apruba at pagpapatunay ng panghuling produkto

Upang matukoy ang tagumpay ng pagbuo ng isang sistema para sa paghahanda ng kamay para sa pagsulat ng mga bata sa edad ng senior preschool.

May

Ang antas ng tagumpay ng sistema ng pagtuturo ng mga pangunahing kaalaman sa karunungang bumasa't sumulat at paghahanda ng kamay para sa pagsulat ay nahayag.

Pangmatagalang plano ng aralin.

Mga elemento ng istruktura ng mga klase

Finger gymnastics, nagtatrabaho sa pagbibilang ng mga stick.

Pagpisa, mga graphic na pagsasanay.

Pagputol

Pag-uulit ng kung ano ang natutunan, isinasaalang-alang ang mga resulta ng pag-aaral.

Syllabus

Bilang ng mga klase bawat buwan - 4

Bilang ng mga klase bawat taon - 36

Istraktura ng klase

Bahagi 1 - Mga pagsasanay upang bumuo ng koordinasyon ng daliri:

himnastiko sa daliri, mga pagsasanay na may mga stick sa pagbibilang.

Bahagi 2 - Pagguhit, applique, pagmomodelo.

Bahagi 3 - Mga pagsasanay upang bumuo ng koordinasyon ng kamay-mata at oryentasyon sa isang sheet ng papel: magtrabaho sa isang kuwaderno, mga graphic na pagdidikta.

Bahagi 4 - Buod.

Tagal ng aralin: Ang mga klase ay tumatagal ng 25-30 minuto

Ang gawaing ito ay nagsasangkot ng isang sistema ng mga pamamaraan at gawain mula sa simple hanggang sa kumplikado. Isinasaalang-alang ang mga katangian ng edad ng mga matatandang preschooler, ang mga katangian ng pandinig at visual na pang-unawa, ang mga klase ay isinasagawa sa isang checkered notebook. Ang cell ay nagbibigay ng mahusay na mga pagkakataon para sa pagbuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor at mga pangunahing kasanayan sa pagsulat ng graphic, dahil ang pagguhit sa mga cell ay nangangailangan ng maliliit at tumpak na paggalaw, at nagkakaroon din ng kakayahang mag-navigate sa kalawakan.

Sa unang yugto, nakikilala ng bata ang isang checkered notebook, isang working line, pagkatapos ay natutong magsagawa ng mga gawain sa isang limitadong space-cage, nagpapabuti ng kakayahang sumukat gamit ang isang maginoo na yardstick-cage.

Kasunod nito, ang mga gawain ay magiging mas kumplikado; unti-unti tayong nagpapatuloy sa mga kumplikadong pagdidikta ng pandinig pagkatapos na ang mga bata ay nakabuo na ng sapat na malinaw na mga spatial na sanggunian at malaya nilang maiintindihan ang mga gawaing pandinig. Inirerekomenda na magsagawa ng mga klase minsan sa isang linggo para sa 25-30 minuto. Bago makumpleto ang gawain, isang sikolohikal na kalagayan, at pagkatapos makumpleto - pagsasanay para sa mga kamay. Maaaring tapusin ang mga gawain gamit ang iba't ibang materyales: ballpen, felt-tip pen, simple o kulay na mga lapis.

Pinagsasama-sama ng mga bata ang lahat ng kaalaman at kasanayang nakuha sa club na "On the Path to School" sa mga libreng aktibidad. Para sa layuning ito, ang mga notebook at checkered na piraso ng papel, panulat, lapis, mga sample ng iba't ibang mga gawain mula sa mga libro ng publishing house na "Karapuz mula sa seryeng "Paghahanda ng kamay ng bata para sa pagsulat", "Checked Mathematics" at iba pa ay inilalagay sa sulok ng mga larong pang-edukasyon.

Ang mga bata ay nakapag-iisa na muling gumuhit ng mga larawan sa pamamagitan ng mga cell at nakabuo ng kanilang sariling iba't ibang mga hugis.

Mga aktibidad sa pagpapatupad ng proyekto.

Inihahanda ang iyong kamay para sa pagsusulat.

Pagbuo ng tamang postura, pagtagilid ng kuwaderno sa mesa at ang kakayahang humawak ng lapis at panulat kapag nagsusulat at gumuhit. Mga pagsasanay sa paghahanda para sa pag-unlad ng mata, kamay at maliliit na kalamnan ng mga daliri: pagsubaybay at pagtatabing mga contour, pagkonekta ng mga linya at hugis, pagguhit at pagkulay ng mga pattern at mga hangganan na may patuloy na paggalaw ng kamay. Mastering ang tusok.

Pagsulat ng mga elemento ng mga letra: isang tuwid na slanted short stick, isang tuwid na slanted long stick, isang stick na may bilugan na ilalim, isang mahabang stick na may loop, isang stick na may bilugan na tuktok at ibaba, isang semi-oval at isang hugis-itlog.

Mga himnastiko sa daliri.

Ang mga siyentipiko ay dumating sa konklusyon na ang pagbuo ng mga lugar ng pagsasalita ay nangyayari sa ilalim ng impluwensya ng kinesthetic impulses mula sa mga kamay, o mas tiyak mula sa mga daliri. Ito ay kinakailangan upang pasiglahin ang pag-unlad ng pagsasalita ng mga bata sa pamamagitan ng pagsasanay sa mga paggalaw ng daliri. Sa pamamagitan ng pagsasagawa ng iba't ibang mga ehersisyo gamit ang kanyang mga daliri, nakakamit ng bata ang mahusay na pag-unlad ng mga mahusay na kasanayan sa motor ng mga kamay, na hindi lamang may kapaki-pakinabang na epekto sa pag-unlad ng pagsasalita (dahil ito ay inductively excites ang mga sentro ng pagsasalita), ngunit din inihahanda ang bata para sa pagguhit at pagsusulat. Ang mga kamay ay nakakakuha ng mahusay na kadaliang kumilos at kakayahang umangkop, at ang higpit ng mga paggalaw ay nawawala, na magpapadali sa pagkuha ng mga kasanayan sa pagsulat sa hinaharap. Ang "finger games" ay napaka-emosyonal at kapana-panabik. Tila sinasalamin nila ang katotohanan ng nakapaligid na mundo - mga bagay, hayop, tao, kanilang mga aktibidad, natural na phenomena. Sa panahon ng "finger games," ang mga bata, na inuulit ang mga paggalaw ng mga matatanda, ay nagpapagana ng mga kasanayan sa motor ng kamay. Nagkakaroon ito ng kagalingan ng kamay, ang kakayahang kontrolin ang mga galaw ng isang tao, at ituon ang atensyon sa isang uri ng aktibidad.

Ang "finger games" ay ang pagtatanghal ng anumang magkakatugmang kwento o fairy tale gamit ang mga daliri. Maraming mga laro ang nangangailangan ng pakikilahok ng parehong mga kamay, na nagpapahintulot sa mga bata na mag-navigate sa mga konsepto ng "kanan", "kaliwa", "pataas", "pababa", atbp.

Ang mga larong ito ay napakahalaga para sa pagbuo ng pagkamalikhain ng mga bata. Kung ang isang bata ay nakabisado ng isang "finger game," tiyak na susubukan niyang makabuo ng isang bagong pagganap. Ang mga batang higit sa 5 taong gulang ay maaaring palamutihan ang mga laro na may iba't ibang props - mga bahay, cube, maliliit na bagay, atbp. Maipapayo na simulan ang bawat aralin bilang paghahanda sa pagsusulat gamit ang "finger games" upang maiunat ang mga daliri at maisaaktibo ang mga kasanayan sa motor ng kamay upang matagumpay na makumpleto ng mga bata ang iba't ibang mga graphic na pagsasanay. Oras 3 - 7 minuto.

Mga graphic na pagsasanay. Pagpisa.

Ang paggawa ng mga graphic exercises at shading ay nakakatulong sa paghahanda ng iyong kamay para sa pagsusulat. Ang pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor ay natutukoy hindi lamang sa kalinawan at kagandahan ng mga linya, kundi pati na rin sa kadalian at kalayaan: ang mga paggalaw ng kamay ay hindi dapat pinigilan o panahunan. Ang wastong pagpapanatili ng mga graphic na sukat, pagsulat ng maayos at simetriko ay mahalaga para sa pagbuo ng maganda at malinaw na sulat-kamay. Dapat subukan ng bata na huwag iangat ang panulat mula sa papel at huwag matakpan ang mga linya. Kapag gumuhit ng mga tuwid na linya, ang kalinawan ng sulat-kamay at ang kumpiyansa ng paggalaw ng kamay ay malinaw na nakikita. Ang kakayahang malayang gumuhit ng makinis na mga linya mula kaliwa hanggang kanan ay mahalaga sa pagbuo ng sulat-kamay. Ang kakayahang magsulat gamit ang top-down at bottom-up slant ay kinakailangan kapag bumubuo ng sulat-kamay. Ang mga graphic na pagsasanay ay nakakatulong din sa pagbuo ng katumpakan ng mga paggalaw, atensyon at kontrol sa sariling mga aksyon.

Ang pagpisa ay isa sa pinakamahalagang pagsasanay. Sa pamamagitan ng pagiging dalubhasa sa mekanika ng pagsulat, nagkakaroon ng kumpiyansa ang mga bata sa mga stroke na kapag nagsimula silang magsulat sa mga kuwaderno, gagawin nila ito tulad ng isang taong maraming naisulat.

Mga panuntunan sa pagpisa:

Hatch lamang sa tinukoy na direksyon.

Huwag lumampas sa mga contour ng figure.

Panatilihing parallel ang mga linya.

Huwag ilapit ang mga stroke; ang distansya sa pagitan ng mga ito ay dapat na 0.5 cm.

Kapag nagsasagawa ng iba't ibang mga pagsasanay upang maghanda para sa pagsusulat, ang bata at ang guro ay dapat na palaging alalahanin at sundin ang mga tuntunin sa kalinisan ng pagsulat, na nagdadala ng kanilang pagpapatupad sa automatismo. Ang pagsunod sa mga tuntunin sa kalinisan ay makakatulong sa bata sa hinaharap na malampasan ang mga paghihirap ng teknikal na bahagi ng pagsulat.

Paggupit gamit ang gunting.

Ang guro ay nagbabayad ng espesyal na pansin sa mastering ang mga pangunahing diskarte sa pagputol - tuwid na mga kasanayan sa pagputol, ang kakayahang mag-cut ng iba't ibang mga hugis (hugis-parihaba, hugis-itlog, bilog). Ang layunin ay upang dalhin ang mga bata sa isang pangkalahatang pag-unawa kung paano gupitin ang anumang mga bagay. Kapag nagpapaliwanag ng isang gawain, kinakailangang turuan ang mga bata na hindi lamang basta-basta na i-assimilate ang proseso ng pagputol, ngunit hikayatin din silang ilarawan nang pasalita ang mga paggalaw ng mga kamay ng guro kapag nagpapakita ng mga pamamaraan ng pagputol. Kapag lumilikha ng mga simetriko na hugis kapag natitiklop ang papel na nakatiklop sa akordyon, dapat malaman ng mga bata na hindi nila pinuputol ang isang buong hugis, ngunit kalahati nito.

Ang mga matatandang preschooler ay nagsisimulang makabisado ang mga kasanayan sa pagputol ng silweta nang walang paunang pagguhit o paghahanda ng isang linya ng tabas. Kapag nagtuturo ng pagputol ng silweta, matagumpay na ginagamit ang pamamaraan ng pagsubaybay sa balangkas ng isang bagay sa hangin. Ang pagbuo ng kakayahang "makita" ang isang bagay sa hangin ay pinadali ng sistematikong nilalaro na mga laro na "Hulaan mo kung ano ang aking iginuhit?", "Hulaan, hulaan ko" (mga bata o isang guro ay nagbabalangkas ng isang bagay sa hangin at hulaan). Bago mo simulan ang pagputol ng silweta, dapat mong isipin kung saan, mula sa anong anggulo, kung saan direksyon ng sheet upang idirekta ang gunting, i.e. matutong magplano ng paparating na aksyon.

Ang kakayahang kumpiyansa na gumamit ng gunting ay gumaganap ng isang espesyal na papel sa pagbuo ng mga manu-manong kasanayan. Ito ay mahirap para sa mga preschooler at nangangailangan ng koordinasyon ng mga paggalaw. Ang simetriko na paggupit, paggupit ng iba't ibang figure mula sa mga lumang postkard at magasin ay isang kapaki-pakinabang at kapana-panabik na aktibidad para sa mga unang baitang sa hinaharap.

Mga diagnostic

Kakayahang tumpak na magsagawa ng mga pagsasanay sa daliri

Kakayahang magsagawa ng pagtatabing, pagmamasid sa lahat ng mga patakaran nito

Kakayahang wastong magsagawa ng graphic dictation

Kakayahang humawak ng panulat ng tama

Kakayahang mag-navigate sa kalawakan

Pagsunod sa mga tuntunin sa kalinisan para sa pagsulat

Mga pamamaraan ng pagsubok ng kaalaman, kakayahan, kasanayan.

3 puntos - ganap na nakakatugon sa pamantayan (mayroong makabuluhang ebidensya na ang mga aktibidad ng institusyong pang-edukasyon sa preschool ay nakakatugon sa pamantayang ito).

2 puntos - bahagyang nakakatugon sa pamantayan (may ilang katibayan na ang mga aktibidad ng institusyong pang-edukasyon sa preschool ay nakakatugon sa pamantayang ito);

1 puntos - hindi nakakatugon sa pamantayan (halos walang ebidensya na ang mga aktibidad ng institusyong pang-edukasyon sa preschool ay nakakatugon sa pamantayang ito)

Sa panahon ng paunang pagsusuri, ipinahayag na ang mga kasanayan sa motor ng mga bata ay hindi sapat na binuo, na napakalinaw na ipinakita sa kakayahang humawak ng panulat sa isang kamay, ang kakayahang magsagawa ng wastong pagtatabing, at iba pang pamantayan. Ang pagpapaunlad ng mga kasanayan sa motor ng mga bata ay dapat bigyan ng espesyal na atensyon; Iyon ang dahilan kung bakit kinakailangan na magsimulang magtrabaho sa pagbuo ng mga mahusay na kasanayan sa motor sa lalong madaling panahon - nasa edad na ng preschool.

Plano ng aralin sa pananaw "Sa landas patungo sa paaralan"

buwan

Klase

Setyembre

1. Panimulang aralin

Upang matukoy ang antas ng pag-unlad ng mga kasanayan sa graphic sa mga bata,

Kakayahang mag-trace at magkulay ng drawing

Pagkilala sa nangingibabaw na kamay sa mga bata

Subukan ang iyong kakayahang mag-navigate sa isang sheet ng papel,

2. Taglagas. Pagpisa. Mga graphic na pagsasanay

Alamin kung paano gumawa ng base mula sa plasticine at maglatag ng pattern mula sa mga kuwintas.

Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor

Ilahad ang paraan ng malikhaing gawain gamit ang mga kuwintas Paggawa ng pattern gamit ang iba't ibang materyales.

Magtrabaho sa pagbuo ng koordinasyon ng mga paggalaw sa pagsasalita

Alamin na ikonekta ang mga tuldok nang hindi inaangat ang lapis mula sa sheet, matutong kontrolin ang presyon sa lapis.

3 Pagkahulog ng dahon ng taglagas (gumawa sa mga kuwintas). Pagbabalangkas

Bumuo ng isang aesthetic perception ng kulay sa kalikasan at landscape art; matutong lumikha ng pandekorasyon na komposisyon sa pamamagitan ng paglalagay ng mga larawan sa buong ibabaw ng sheet.

Bumuo ng pang-unawa sa kulay. Turuan ang mga bata na makita ang mga hangganan ng isang guhit.

Direktang paghahalo ng pintura sa mga dahon.

4. Migratory birds (origami). Pagpisa

Ipagpatuloy ang pag-aaral na sundin ang mga pandiwang tagubilin

Panimula sa sining ng origami Origami bird

Oktubre

1 Prutas (imprenta ng stencil). Mga graphic na pagsasanay

Magsanay ng mga diskarte sa pag-print ng stencil; itanim ang kasanayan sa pagtatrabaho sa isang pangkat.

Magpakilala ng bagong paraan - screen printing. Bumuo ng isang pakiramdam ng ritmo.

Paglikha ng isang guhit gamit ang isang stencil

2. Bahay (modular application). Pagbabalangkas

Patuloy na magtrabaho sa pagbuo ng mga gross at fine motor skills, magsanay ng coordinating speech sa paggalaw

Sanayin ang iyong mga kalamnan sa braso

Master ang mga pamamaraan ng modular application.

Matutong magpunit ng papel kasama ang contour Bumuo ng kakayahang magplano ng trabaho at teknolohikal na ipatupad ang isang malikhaing ideya

3 Autumn tree sa ulan (drawing). Pagpisa

Sanayin ang kakayahang buuin ang iyong mga aktibidad ayon sa mga pandiwang tagubilin.

Matutong gumuhit ng puno sa mahangin na panahon.

Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor ng mga kamay, ehersisyo koordinasyon ng mga paggalaw ng kamay.

Palakasin ang mga kasanayan sa pagtatrabaho sa mga kulay na lapis (shading, pagguhit ng mga patayong linya, mga hubog na linya na may iba't ibang presyon, nang hindi inaangat ang lapis mula sa papel.

4 Berries (pag-print ng stencil). Pagbabalangkas

Pag-unlad ng imahinasyon ng magagandang kasanayan sa motor, aesthetic na lasa.

Matutong mag-navigate sa isang sheet ng papel.

Matutong kontrolin ang paggalaw ng braso, kamay, at kontrolin ang puwersa ng presyon.

Nobyembre

1. Mga alagang hayop (application). pagsubaybay sa pamamagitan ng mga puntos

Bumuo ng isang pakiramdam ng kulay at komposisyon. Patuloy na matutunan kung paano mag-navigate sa papel. Matutong magsagawa ng plot appliqué na binubuo ng dalawang karakter.

2. Fairy tales (origami). Pagpisa

Lumikha ng interes sa paghahanda ng mga mini-performance batay sa pamilyar na mga fairy tale.

Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor, patuloy na magturo kung paano magsagawa ng isang gawain ayon sa halimbawa ng Paggawa gamit ang papel, patuloy na matutunan kung paano tiklop ang papel ayon sa halimbawa, maingat, kalkulahin ang lakas ng brush kapag pinapakinis ang papel.

3. Araw ng mga Ina (plastik na larawan). Mga graphic na pagsasanay

Pag-unlad ng imahinasyon ng pinong motor at pakiramdam ng kulay.

Ipinapakilala ang uri ng pagpipinta - portrait Ipagpatuloy ang pagtuturo sa mga bata na gumamit ng plasticine, turuan silang gumuhit ng mga bahagi ng mukha sa proporsyon gamit ang isang lapis, at pumili ng magkakaibang kulay ng mga kuwintas.

4. Unang niyebe (finger painting) Pagpisa

Pag-unlad ng imahinasyon.

Ipagpatuloy ang pagtuturo ng oryentasyon sa isang sheet ng papel.

Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor ng mga kamay

Panimula sa mga diskarte sa pagpipinta ng daliri

Disyembre

1. Taglamig (pagguhit gamit ang mga elemento ng applique). pagsubaybay sa pamamagitan ng mga puntos

Pukawin ang interes sa paglalarawan ng tanawin ng taglamig. Emosyonal na tugon sa mga mala-tula na larawan.

Gumamit ng isang cool na hanay ng mga kulay upang ihatid ang lasa ng taglamig.

Pagsasanay sa kalamnan ng kamay Matuto nang gumamit ng diskarte sa pagguhit - poking (pagguhit gamit ang matigas na semi-dry brush, at pag-spray

Pagdaragdag ng birch (volumetric applique) sa pamamagitan ng gluing.

2. Spruce branch (pagguhit gamit ang cotton swabs). Pagpisa

Pag-unlad ng visual-spatial na pang-unawa.

Matutong gumuhit ng mga pine needle sa isang tiyak na distansya mula sa isa't isa.

3. Paggawa ng panoramic na New Year's card (applique na may mga elemento ng disenyo) Pagsubaybay sa contour

Pag-unlad ng mga pag-andar ng visual-motor, orientation ng pagsasanay sa isang sheet. Lumilikha ng isang maligaya na kalagayan at isang positibong emosyonal na tugon.

Matutong gumawa ng mga greeting card - mga gawang bahay na may sorpresa.

4. Palamutihan ang Christmas tree (applique gamit ang cotton pads). Mga graphic na pagsasanay.

Matutong magsagawa ng mga aksyon ayon sa modelo, matutong gumamit ng glitter at cotton pad sa mga application.

Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor, atensyon, imahinasyon. Matutong magtrabaho sa pandikit, cotton pad, glitter. Tiyakin ang katumpakan ng gawain.

Enero

1. Snowman (nagtatrabaho sa wire). Pagbabalangkas

Matutong gumawa ng wire, maging pamilyar sa mga pag-iingat sa kaligtasan

2. Mga puno sa niyebe (gumana sa base ng plasticine at may mga cereal). Mga graphic na pagsasanay

Pukawin ang interes ng mga bata sa paglalarawan ng tanawin ng taglamig, turuan silang ipakita ang mga impression na natanggap habang pinagmamasdan ang kalikasan ng taglamig. Alamin na gumawa ng base ng plasticine na 2-3 mm ang kapal. Pindutin ang mga butil nang paisa-isa sa ibinigay na contour upang makuha mo ang silweta ng isang puno sa niyebe.

3. Mga pattern sa salamin (magic drawings). Pagbabalangkas

Lumilikha ng isang maligaya na kalagayan at isang positibong emosyonal na tugon.

Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor ng mga kamay.

Matutong magpinta, pantay-pantay ang paglalagay ng isang tono ng pintura sa sheet Ang pagguhit ay isang sorpresa.

4. White birch (pagguhit na may mga elemento ng applique). pagsubaybay sa pamamagitan ng mga puntos

Alamin na lumikha ng isang komposisyon ng balangkas, ilarawan ang isang taglamig (pilak) na puno ng birch batay sa isang tula.

Magtrabaho sa pagbuo ng mga kasanayan sa motor at visual na pang-unawa.

Harmoniously pagsamahin ang iba't ibang mga visual na diskarte.

Pebrero

1. Zimushka - taglamig (pagguhit). Pagbabalangkas

Matutong ipakita ang mga impression na natanggap habang pinagmamasdan ang tanawin ng taglamig.

Magsanay ng oryentasyon sa isang eroplano, magtrabaho sa pagbuo ng visual-spatial na pang-unawa

Ipagpatuloy ang pag-aaral na gumamit ng mga di-tradisyonal na diskarte sa pagguhit

2. Ang isang polar bear ay humahanga sa hilagang mga ilaw (pagguhit at applique). pagsubaybay sa pamamagitan ng mga puntos

Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor at imahinasyon.

Pagbutihin ang mga graphic na kasanayan at kakayahan Matutunang gumawa ng plot composition gamit ang collage technique.

3. Mga damit (pandekorasyon na pagguhit na may mga elemento ng appliqué). Pagpisa

Pag-unlad ng imahinasyon.

Pagsasanay sa mga kalamnan ng braso, pagbuo ng visual-spatial na pang-unawa.

Palakasin ang kaalaman ng mga bata sa pana-panahong pananamit. Matutong lumikha ng mga orihinal na larawan batay sa silweta ng iyong kamay

4. Tea set (applique) tracing sa pamamagitan ng mga tuldok

Pag-unlad ng pangkalahatang at pinong mga kasanayan sa motor.

Pag-unlad ng aesthetic na pang-unawa, pag-aaral na ilapat ang parehong gayak

Pag-unlad ng lohikal na pag-iisip at imahinasyon.

Alamin kung paano mag-apply gamit ang paraan ng pagpunit.

Matutong pumili at makilala sa pagitan ng mainit at malamig na mga tono para sa isang komposisyon

Marso

Pag-unlad ng imahinasyon.

Pukawin ang mga positibong emosyon.

Pag-unlad ng fine at gross motor skills. Matutong kontrolin ang iyong mga aksyon at tiyaking tama ang iyong gawain.

2. Kaharian ng mga ligaw na hayop (paggawa gamit ang mga sinulid). Mga graphic na pagsasanay

Patuloy na magtrabaho sa pagbuo ng mga gross at fine motor skills, at sanayin ang mga kalamnan sa braso.

Ipinapakilala ang mga bata sa pamamaraan ng applique - gluing ng isang silweta na may makinis na tinadtad na mga thread upang ihatid ang epekto ng malambot na balahibo.

Alamin na ilapat ang pandikit sa base nang pantay-pantay, sa isang manipis na layer.

3. Namumulaklak na tagsibol (pagguhit). Pagbabalangkas

Pag-unlad ng imahinasyon, mahusay na mga kasanayan sa motor.

4. Spring flower (origami) tracing sa pamamagitan ng mga tuldok

Pag-unlad ng mga kasanayan sa motor at lohikal na pag-iisip. Matutong magsagawa ng mga aksyon ayon sa isang modelo, matutong magtiklop ng papel, pindutin, pakinisin.

Abril

1. Aquarium (paglalapat ng volume). Pagpisa

Pag-unlad ng imahinasyon, lohikal na pag-iisip, pangkalahatan at pinong mga kasanayan sa motor, visual-spatial na pang-unawa. Patuloy na matutunan kung paano i-cut kasama ang tabas, turuan kung paano kulutin ang papel.

2. Cosmonautics Day (applique na gawa sa kulay na papel, tela, foil). Pagbabalangkas

Alamin na mapanatili ang kaibahan ng kulay, dagdagan ang pagguhit ng mga komposisyon na linya na lumikha ng isang magandang ritmo at accent.

Pag-unlad ng imahinasyon, mahusay na mga kasanayan sa motor. Patuloy na matutunan kung paano mag-cut sa tabas, matutong pumili at makilala sa pagitan ng mainit at malamig na mga tono para sa isang komposisyon

3. Mga liryo ng lambak (larawan - gawa ng plasticine na may mga kuwintas). pagsubaybay sa pamamagitan ng mga puntos

Alamin na gumawa ng base ng plasticine na 2-3 mm ang kapal. Pindutin ang mga kuwintas nang paisa-isa sa ibinigay na tabas

4. Unang puddles (pagguhit sa isang basang sheet). Pagpisa

Patuloy na magtrabaho sa pagbuo ng mga gross at fine motor skills, at sanayin ang mga kalamnan sa braso.

Pag-unlad ng atensyon at imahinasyon.

Matutong magsagawa ng mga aksyon ayon sa modelo

May

1 Spring rain (spray painting technique). Mga graphic na pagsasanay.

Gumamit ng isang hanay ng mga kulay

Patuloy na magtrabaho sa pagbuo ng mga gross at fine motor skills, at sanayin ang mga kalamnan sa braso.

Pagpapakilala at pag-aaral ng bagong diskarte sa pagguhit. Alamin kung paano gumawa ng mga orihinal na larawan batay sa isang silweta.

2. Sa parang (nagtatrabaho sa mga kuwintas at cereal). Pagbabalangkas

Pag-unlad ng imahinasyon, lohikal na pag-iisip, pangkalahatan at pinong mga kasanayan sa motor, visual-spatial na pang-unawa. Pagsasanay sa mga kalamnan ng braso, pagbuo ng visual-spatial na pang-unawa.

Alamin na gumawa ng base ng plasticine na 2-3 mm ang kapal. Pindutin ang mga butil at butil nang paisa-isa sa ibinigay na tabas

3. Mga Insekto (origami). Pagpisa

Pukawin ang interes sa pagtatrabaho sa may kulay na papel at origami.

Pag-unlad ng mga kasanayan sa motor, lohikal na pag-iisip Matutong magsagawa ng mga aksyon ayon sa isang modelo, matutong magtiklop ng papel, pindutin, makinis.

4 Insects (volumetric applique) tracing sa pamamagitan ng mga tuldok.

Pag-unlad ng imahinasyon, lohikal na pag-iisip, pangkalahatan at pinong mga kasanayan sa motor, visual-spatial na pang-unawa. Matutong kontrolin ang iyong mga aksyon at tiyaking tama ang iyong gawain.

Mga konklusyon:

Sa lugar ng motor ng cerebral cortex, ang projection ng kamay ay malaki kaugnay sa projection ng iba pang bahagi ng katawan. Bilang karagdagan, ito ay napakalapit sa lugar ng motor ng pagsasalita (lugar ng Broca). Muli, nais kong bigyang-diin na ang pagsasanay sa mga paggalaw ng daliri ay isang pampasigla para sa pagbuo ng pagsasalita ng isang bata, at isang malakas na gamot na pampalakas para sa cerebral cortex sa kabuuan. Pinapayagan ka ng mga ehersisyo na bumuo ng memorya at imahinasyon, at dagdagan ang interes ng mga bata sa mga aktibidad na pang-edukasyon.

Ang mga mahusay na kasanayan sa motor sa buhay at aktibidad ay gumaganap ng maraming iba't ibang mga function. Ina-activate nito ang kinakailangan at pinipigilan ang kasalukuyang hindi kinakailangang sikolohikal na mga proseso, itinataguyod ang organisado at naka-target na pagpili ng impormasyon na pumapasok sa katawan alinsunod sa kasalukuyang pangangailangan nito, at tinitiyak ang pumipili at pangmatagalang konsentrasyon sa isang bagay o aktibidad.

Ang gawain sa pagbuo at pagwawasto ng mga kasalukuyang kakulangan ay dapat isagawa sa malapit na pakikipag-ugnayan sa mga magulang, guro sa preschool at mga guro sa elementarya. Titiyakin nito ang pagpapatuloy ng kontrol sa pagbuo ng tamang mga kasanayan sa motor at makakatulong upang mabilis na makamit ang ninanais na mga resulta.

Ang anumang ehersisyo ay magiging epektibo lamang sa regular na ehersisyo. Kailangan mong mag-ehersisyo araw-araw!

Buod ng isang aralin sa paghahanda ng kamay para sa pagsulat para sa mga bata sa pangkat ng paghahanda para sa paaralan
Artikulo mula sa Festival of Pedagogical Ideas "Open Lesson"

Nilalaman ng programa:

  • Ipagpatuloy ang pagbuo ng kahandaan ng mga bata na matutong magsulat.
  • Pagbutihin ang iyong mga kasanayan sa oryentasyon sa isang checkered sheet ng papel.
  • Patuloy na bumuo ng visual at spatial na perception, visual memory, atensyon, lohikal na pag-iisip, mahusay na mga kasanayan sa motor, at koordinasyon sa sistema ng mata-kamay.
  • Ipagpatuloy ang pagbuo ng tamang pagkakahawak ng lapis.
  • Patuloy na bumuo ng kakayahang maunawaan ang gawain sa pag-aaral, kontrolin ang iyong sarili sa proseso ng trabaho, at makamit ang tagumpay.
  • Bumuo ng kultura ng komunikasyon at mga kasanayan sa pakikinig.

Gawain 2.

Isaalang-alang ang unang hilera. Hanapin at pangalanan ang titik. (U)
Isaalang-alang ang pangalawang hilera. Hanapin at pangalanan ang titik ng katinig. (D)
Isaalang-alang ang ikatlong hilera. Maghanap at pangalanan ang isang titik na binubuo ng dalawang mahabang patpat at isang maikli. (A)
Isaalang-alang ang ikaapat na hanay. Hanapin at pangalanan ang titik na madalas na lumilitaw sa seryeng ito. (H)
Isaalang-alang ang ikalimang hilera. Hanapin at pangalanan ang dagdag na titik. (A)

Kumpletuhin ng mga bata ang gawain. Pagkatapos ay pinangalanan nila ang mga nahanap na titik, na sinusunod ang pagkakasunud-sunod kung saan sila natagpuan. Isa-isang ibinunyag ng guro ang lahat ng letra sa salitang-pangalan ng barko. Pagkatapos ay basahin ang pangalan ng barko. (SWERTE)

Tagapagturo. Hayaan natin ang daan para sa ating paglalakbay sa lupain ng mga selula. Ito ay medyo mahirap dahil ang barko ay kailangang gabayan sa mga underwater reef.

Gawain 3. Sa ilalim ng aking pagdidikta, "maglakbay" sa mga cell. Makinig kang mabuti, magtatagumpay ka.

"Graphic na pagdidikta"

Mula sa punto: 2 cell sa kanan, 2 pataas, 1 kaliwa, 2 pataas, 7 kanan, 1 pataas, 4 kanan, 2 pataas, 1 kaliwa, 1 pataas, 3 kanan, 1 pataas.

Dynamic na pag-pause.

Larong "Attentive Ears".

Finger gymnastics "Kumanta - sumabay sa pag-awit."

Tagapagturo. Nang makapagpahinga, ipinagpatuloy namin ang aming paglalakbay sa lupain ng mga selula. Ang mga naninirahan sa lupain ng mga kulungan ay nagsimulang gumuhit ng "mga bakod" ng mga hilig na linya, napagod at hindi natapos. Tulungan natin silang tapusin ang trabahong nasimulan nila.

Gawain 4.

Upang iguhit ang mga ito kailangan mong ikonekta ang itaas at ibabang sulok ng mga cell sa bawat isa. Mag-ingat ka! Ang taas ng mga linya ay iba, ang mga cell ay makakatulong sa iyo na hindi magkamali.

Tagapagturo. Ang mga residente ng cellular country ay nagpapasalamat sa iyong tulong at nagbibigay sa iyo ng isang dibdib ng mga regalo. Upang buksan ang dibdib kailangan mong makahanap ng isang code. ( Ang bawat bata ay tumatanggap ng isang card-plate).

Gawain 5.

Suriin ang chain, maghanap ng pattern at kumpletuhin ang nawawalang figure. Magsagawa ng pagtatabing ayon sa sample, pagsunod sa mga patakaran ng pagtatabing.

Buod ng isang aralin sa paghahanda ng kamay para sa pagsulat sa isang pangkat ng paghahanda para sa paaralan.

Mga gawain sa pagsasanay:
Paunlarin ang mga graphic na kasanayan ng mga bata: kumpletuhin ang gawain sa squared paper.
Palakasin ang kakayahang gumamit ng iba't ibang uri ng pagtatabing; gumuhit ng mga linya sa mga punto nang hindi itinataas ang iyong mga kamay. Magpatuloy sa pagbuo ng mga manu-manong kasanayan: maglatag ng mga bagay gamit ang mga patpat, mga sinulid, mga buto.
Mga gawaing pang-edukasyon:
Bumuo ng visual na atensyon; pinong mga kasanayan sa motor ng mga kalamnan ng mga daliri kapag nagsasagawa ng mga pagsasanay upang ihanda ang kamay para sa pagsusulat.
Upang mabuo ang kakayahang umunawa at malayang kumpletuhin ang isang gawain sa pag-aaral.
Panatilihin ang tamang postura.
Kagamitan: ; checkered sheet na may mga imahe ng rockets; mga lapis ng iba't ibang kulay; mga sample para sa pagguhit sa pamamagitan ng mga punto ng konstelasyon na Ursa Major; buto, stick, thread, pattern na may labirint.

Mga aktibidad na pang-edukasyon para sa mga bata:

Tagapagturo. Hello guys! I'm very glad na makita kayong lahat. Batiin natin ng palad ang isa't isa. Iparating natin ang init at mabuting kalooban sa isa't isa.
(Ang paghipo ay ipinapasa sa kapitbahay sa hapag), habang ang mga bata ay tahimik na ngumiti sa isa't isa, pagkatapos ay magkahawak-kamay at sabihin ang mga salitang:
Pinagdikit namin ang aming mga palad
At ngumiti sila sa isa't isa.
Kaibigan kita,
At - ang iyong kaibigan.
Kay ganda ng mundo sa paligid.
Tagapagturo. Guys, pakisabi sa akin kung saang grupo kayo pupunta? (sa pangkat ng paghahanda)
Nangangahulugan ito na malapit ka nang maging mga mag-aaral. Ngayon ay pupunta tayo sa kampo ng Kaalaman. At malalaman mo kung saan tayo pupunta sa pamamagitan ng paghula ng bugtong.

Ni balahibo o pakpak, ngunit mas mabilis kaysa sa isang agila

Sa sandaling ilabas nito ang buntot, lilipad ito sa mga bituin. (rocket)

Sa harap mo ay mga sheet ng papel na may pinturang rockets. Magpapatuloy kami sa aming paglalakbay sa mga rocket na ito. At para makapaglakbay kailangan mong lilim ang mga rocket na ito.

Tandaan natin kung anong mga uri ng pagtatabing ang alam mo?
Sumasagot ang mga bata (pahilig, tuwid na linya; tuldok, loop, alon, bola, krus, atbp.)
Nagsasagawa ng pagtatabing sa mga rocket

Gumawa ka ng magagandang rockets, gumamit ka ng iba't ibang uri ng pagtatabing. Magaling! Ngunit upang makapaglakbay, tayo, sa ating labirint, ay dapat hanapin ang pinakamaikling landas patungo sa lupain ng Kaalaman. Kulayan ng asul ang nais na landas. Go!

Minuto ng pisikal na edukasyon

Ang rocket ay may matangos na ilong (ilipat ang iyong mga braso sa iyong ulo)

Mayroon ding katawan (bumuo ng singsing gamit ang iyong mga kamay sa harap mo)

Mayroon ding buntot (ibaba ang iyong mga kamay, dahan-dahang i-ugoy ang iyong katawan)

Tingnan kung gaano kaganda ang paligid. Sa di kalayuan ay may nakikita kaming konstelasyon. Upang makita ito nang mas malapit, iminumungkahi kong ikonekta mo ang mga tuldok sa isang piraso ng checkered na papel, nang hindi inaangat ang iyong lapis mula sa papel. Ang resulta ay ang konstelasyon na Ursa Major na "Bucket".

Gumuhit ng "balde" na konstelasyon sa hangin gamit ang iyong kamay

Marami kaming nakitang kawili-wiling mga bagay ngayon, kaya pagod na pagod ang aming mga mata. Iminumungkahi ko ang paggawa ng pagsasanay sa mata.

Ang mga hindi pangkaraniwang bagay ay makikita sa malayo, isipin kung ano ang maaaring hitsura ng bawat pigura. Tapusin mo yan.

Mga himnastiko sa daliri

Kumusta, gintong araw!
Hello, asul na langit!
Hello, libreng hangin!
Kumusta, maliit na puno ng oak! (ibaluktot ang aming mga daliri)
Naninirahan tayo sa ating sariling lupain,
Mahal ko kayong lahat! (hinampas namin ang mesa gamit ang aming palad at kamao).

Ang Araw ay ang tanging bituin sa Solar System. Iminumungkahi kong iguhit mo ang araw sa mesa gamit ang mga sinulid, patpat, at buto.

Magaling. At ngayon ay oras na para bumalik sa aming grupo. Nasiyahan ka ba sa paglalakbay? Ano ang pinaka naaalala mo?